
 
Kanuni za Uwezeshaji wa Usafiri Majini 

Tangazo La Serikali Na. 429 (Linaendelea) 

1 
 

TANGAZO LA SERIKALI NA. 429 la tarehe 31/5/2024 
 

SHERIA YA UWAKALA WA MELI TANZANIA 
SURA YA 415 

_______ 
 

KANUNI 
________ 

 
(Imetengenezwa chini ya kifungu cha 61(1)) 

 
KANUNI ZA UWEZESHAJI WA USAFIRI MAJINI, 2024 

 
MPANGILIO WA KANUNI 

 
Kanuni  Jina 
 

SEHEMU YA KWANZA 
MASHARTI YA UTANGULIZI 

 
1. Jina 
2. Matumizi. 
3. Tafsiri. 
 

SEHEMU YA PILI 
UTAWALA 

 
4. Majukumu ya Shirika. 
5. Udhibiti wa vihatarishi. 
 

SEHEMU YA TATU 
TARATIBU ZA KUWASILI, KUKAA NA KUONDOKA KWA MELI 

 
6. Nyaraka zinazohitajika kwa kuwasili, kukaa au kuondoka kwa 

meli. 
7. Kabla ya kuwasili kwa meli. 
8. Kuwasili kwa meli. 
9. Zuio la kuhitaji taarifa zingine. 
10. Tamko la Jumla. 
11. Tamko la Mizigo. 
12. Tamko la Mahitaji Melini. 



 
Kanuni za Uwezeshaji wa Usafiri Majini 

Tangazo La Serikali Na. 429 (Linaendelea) 

2 
 

13. Tamko la Vitu vya Wafanyakazi. 
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15. Orodha ya Abiria. 
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46. Baharia kuingia au kuondoka nchini. 
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49. Kutoa kibali cha afya kwa meli za kitalii au meli za abiria. 
50. Abiria anayeendelea na safari. 
51. Meli inayojihusisha na huduma za kisayansi. 
52. Ruhusa ya kwenda ufukweni. 
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54. Kuondoka kwa abiria. 
 

SEHEMU YA SITA 
TARATIBU ZA USHUGHULIKIAJI WA WAZAMIAJI 

 
55. Kushughulikia mzamiaji. 
56. Kuzuia tukio la uzamiaji. 
57. Hatua za msimamizi wa bandari dhidi ya mzamiaji. 
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60. kuhoji na utoaji taarifa wa nahodha. 
61. Utoaji taarifa kwa Shirika la Bahari Duniani. 
62. Kutofuata njia iliyopangwa. 
63. Kushushwa na kurudishwa kwa mzamiaji. 
64. Uraia au haki ya ukaazi. 
65. Kupokelewa kwa mzamiaji aliyekataliwa. 
66. Utambuaji na urudishwaji wa mzamiaji. 
67. Kumtambua na kumrejesha mzamiaji. 
68. Gharama ya kurudishwa na kutunzwa kwa mzamiaji. 
 

SEHEMU YA SABA 
TARATIBU ZA MELI INAYOTIA NANGA KWA DHARURA 

 
69. Kushughulikia meli iliyotia nanga kwa dharura. 
70. Taarifa ya kutia nanga kwa dharura. 
71. Kipaumbele kwa ajili ya kutia nanga. 
72. Kuwezesha meli wakati wa dharura. 
73. Tamko la meli kufika bandarini kwa dharura. 
74. Kipaumbele na hatua za kulinda afya ya umma. 
75. Matibabu ya dharura. 
76. Msaada wa dharura. 
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SEHEMU YA NANE 
MAKOSA NA ADHABU 

 
77. Makosa na adhabu. 

 
SEHEMU YA TISA 

MASHARTI YA JUMLA 
 

78. Huduma katika bandari. 
79. Dhamana dhidi ya uwajibikaji. 
80. Taarifa inayojitoshereza ili kupunguza muda wa utaratibu. 
81. Ushughulikiaji wa malalamiko. 
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SHERIA YA UWAKALA WA MELI TANZANIA, 
SURA YA 415 

_______ 
 

KANUNI 
________ 

 
(Imetengenezwa chini ya kifungu cha 61(1)) 

 
KANUNI ZA UWEZESHAJI WA USAFIRI MAJINI, 2024 

 
SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA UTANGULIZI 
  
Jina   1.  Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za 

Uwezeshaji wa Usafiri Majini za Mwaka 2024. 
  
Matumizi  2. Isipokuwa kwa meli ya kivita na mashua ya 

starehe, kanuni hizi zitatumika kwa- 
 (a) meli inayohusika na safari za kimataifa wakati 

ipo katika bandari au mahali popote ndani ya 
Tanzania Bara; na 

 (b) meli ya mwambao au ya Nchi isiyo ya mwambao 
ambayo Serikali yake ni sehemu ya Mkataba wa 
FAL. 

  
Tafsiri  3. Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama muktadha 

unahitaji vinginevyo- 
 “abiria anayeendelea na safari” maana yake ni abiria ambaye 

anawasili kwa meli kutoka nchi ya kigeni kwa lengo 
la kuendelea na safari yake kwa meli au njia nyingine 
ya usafiri kwenda nchi nyingine; 

 “afisa mwidhiniwa” maana yake ni afisa wa Shirika au mtu 
mwingine aliyeidhinishwa na taasisi ya Serikali kwa 
ajili ya usimamizi na utekelezaji wa sheria na 
masharti ya Kanuni hizi; 

 “baharia” maana yake ni mtu yeyote, ikimjumuisha nahodha 
ambaye ameajiriwa au anafanya kazi katika meli kwa 
wadhifa wowote ule; 

 “bandari” maana yake ni kama ilivyoelezwa katika Sheria; 
 “chombo cha usafirishaji wa mizigo” maana yake ni kasha la 

mizigo, swapu  bodi, gari, gari moshi au chombo 
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kingine kinachofanana na hicho; 
 “hati ya meli” maana yake ni cheti na nyaraka nyingine 

ambazo zinapatikana kwa nahodha wa meli ili 
kuthibitisha kwamba meli inazingatia kanuni za 
kimataifa au za kitaifa; 

 “hatua za usalama” maana yake ni hatua za kiusalama 
zilizotengenezwa na kutekelezwa kwa kuzingatia 
makubaliano ya kimataifa ya kuimarisha usalama 
katika meli, bandari, vituo na bidhaa 
zinazosafirishwa kimataifa ili kugundua na kuzuia 
vitendo visivyo halali; 

 “ICD” maana yake ni Eneo la Nchikavu la Ugomboaji na 
Uondoshaji Mizigo; 

 “IMO” maana yake ni Shirika la Bahari Duniani; 
 “Kanuni za ISPS” maana yake ni Kanuni za Kimataifa za 

Usalama wa Miundombinu ya Meli na Bandari za 
mwaka 2002; 

 “kibali” maana yake ni mchakato wa kupata ruhusa muhimu 
iwe ni kwa maandishi au kielektroniki ili kuruhusu 
mchakato fulani kufanyika ikiwa ni pamoja na: 

 (a) ruhusa ya- 
 (i) meli kuingia au kutoka; 
 (ii) kuingiza meli kwenye gati; 
 (iii) shehena au abiria kuendela na uingizajia 

au taratibu za uhamiaji; 
 (iv) kupakia au kutoa mzigo kwenye meli; 
 (v) meli kutoka kwenye gati; na 
 (vi) mizigo kuigizwa au kusafirishwa; 
 (b) kibali cha kuingia katika- 
 (i) maeneo ya meli kuwasili; 
 (ii) njia za bandari; 
 (iii) njia; na 
 (iv) maeneo yaliyofungwa au maeneo 

mengine ya ya usafirishaji yaliyozuiliwa; 
 “kibali cha muda” maana yake ni utaratibu wa kiforodha 

ambao bidhaa fulani ambazo- 
 (a) zinaingizwa ndani ya eneo la forodha ya 

Tanzania Bara kwa masharti maalum bila kulipa 
kodi za uagizaji na ushuru na bila kuzingatia 
marufuku ya uagizaji au vizuizi vya kiuchumi na 
bidhaa hizo zitatakiwa kuingizwa kwa lengo 
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maalum;  
 (b) zinaingizwa kwa lengo maalum na zinapaswa 

kuwa zinakusudiwa kusafirishwa tena ndani ya 
kipindi kilichotajwa bila kubadilishwa isipokuwa 
kupungua kwa kawaida kutokana na matumizi 
yaliyofanywa; 

 “kifurushi cha posta” maana yake ni mawasiliano na vitu 
vingine vilivyotolewa kwa ajili ya kusafirishwa na 
meli na mamlaka ya posta na vinavyokusudiwa 
kwasilishwa kwa mamalaka ya posta kwenye bandari 
ambayo meli inaenda kutia nanga; 

 “kasha la mizigo” maana yake ni kifaa cha usafirishaji wa 
mizigo ambacho kina sifa za kudumu na nguvu ya 
kutosha kwa matumizi ya mara kwa mara na 
kimetengenezwa kwa kusudi maalum la kufanikisha 
usafirishaji wa bidhaa, kwa njia moja au nyingine ya 
usafirishaji, bila upakiaji tena na kimetengenezwa 
kwa ajili ya kufungwa na kushughulikiwa kwa 
urahisi, kikiwa na vifaa vya kufanya hivyo na 
vimeidhinishwa kulingana na Mkataba wa Kimataifa 
wa Kasha Salama wa 1972; 

 “mahitaji melini” maana yake ni bidhaa zitumikazo melini 
ilikiwa ni pamoja na bidhaa za kula, bidhaa 
zinazobebwa kwa ajili ya kuwauzia abiria na 
wafanyakazi wa meli, mafuta na vilainishi isipokuwa 
vifaa na vipuri vya meli; 

 “mamlaka husika” maana yake ni mamlaka ya serikali 
iliyopewa jukumu la kufuatilia na kusimamia 
mifumo ya mawasiliano ya pamoja ya usafiri kwa 
njia mfumo jumuishi wa usafirishaji majini; 

 “mamlaka ya bandari” maana yake ni kama ilivyoelezwa 
katika Sheria ya Usafirishaji Majini; 

 “mali za wafanyakazi wa meli” maaana yake ni nguo, vitu 
vya matumizi ya kila siku, na vitu vingine ambavyo 
vinaweza kujumuisha fedha za wafanyakazi na 
vilivyobebwa kwenye meli; 

 “meli za kitalii” maana yake ni meli inayofanya safari ya 
kimataifa ikiwa imebeba abiria wanaoshiriki katika 
mpango wa kikundi na wanaokaa ndani kwa lengo la 
matembezi ya kitalii kwa kutembelea bandari tofauti 
kwa muda mfupi katika bandari moja au zaidi na 
ambayo wakati wa safari ya kawaida haina: 
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 (a) kupanda au kushusha abiria wengine; na 
 (b) kupakia au kupakua mizigo yoyote; 
 “mfanyakazi wa meli” maana yake ni mtu aliyeajiriwa 

melini wakati wa safari katika kazi au huduma ya 
meli na aliyejumuishwa kwenye orodha ya 
wafanyakazi wa meli; 

 “mfumo jumuishi wa usafirishaji majini” maana yake ni 
miundo mbinu ya kieletroniki au mbadala wake 
inayowezesha pande zinazohusika katika biashara na 
usafirishaji kuwasilisha taarifa na nyaraka za 
kawaida kupitia kituo kimoja ili kutimiza mahitaji 
yote ya kisheria yanayohusiana na uingizaji na 
usafirishaji  kupitia eneo fulani; 

 “mizigo ya abiria” maana yake ni mali yoyote ile 
ikijumuisha fedha, ambayo imebebwa na abiria 
mwenyewe au la kwenye meli hiyo, ilimradi iwe 
hazijabebwa chini ya mkataba wa usafirishaji wa 
mizigo au makubaliano mengine kama hayo; 

 “Mkataba wa FAL” maana yake ni Mkataba wa Kimataifa 
wa Uwezeshaji wa Usafiri Majini wa mwaka 1965; 

 “mmiliki wa meli” maana yake ni, kwa meli iliyosajiliwa, 
mmiliki aliyesajiliwa ikujumuisha mkodishaji wa 
meli na mmiliki wa usimamizi au wakala wa 
usimamizi, lakini haijumuishi wakala wa meli; 

 “mnara wa kuongozea” maana yake ni jengo kwenye bandari 
yoyote ambapo maelekezo yanatolewa kwa meli au 
chombo wakati wa kuwasili au kuondoka; 

 “muda uliokadiriwa kuwasili” maana yake ni wakati ambapo 
meli: 

 (a) inatarajiwa kuwasili katika kituo kikuu cha 
bandari; au 

 (b) inatarajia kuingia eneo maalum katika eneo la 
bandari ambapo kanuni za bandari zinatumika; 

 “msafirishaji shehena” maana yake ni kama ilivyoelezwa 
katika Sheria; 

 “muda wa kuwasili” maana yake ni wakati halisi ambapo 
meli inapumzika, ikiwa imetia nanga au ipo kwenye 
gati katika bandari; na 

 “mtu anayejaribu kuzamia” maana yake ni mtu 
anayegunduliwa kuwa ndani ya meli au mzigo kwa 
kificho, kabla ya meli kuondoka kutoka bandarini, 
bila ridhaa ya mmiliki wa chombo au nahodha au 
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mtu mwingine yeyote mwenye dhamana; 
 “mwendeshi wa kituo cha bandari” maana yake ni kampuni 

ambayo kwa madhumuni ya Kanuni hizi inatekeleza 
wajibu wowote kama mkandarasi au wakala 
anayetekeleza majukumu ya shughuli za kibandari 
katika kituo cha bandari; 

 “mzamiaji” maana yake ni mtu ambaye kwa siri yupo 
melini, au katika mizigo ambao umepakiwa melini, 
bila ridhaa ya mmiliki wa chombo au nahodha au 
mtu mwingine yeyote mwenye dhamana na ambaye 
anagunduliwa ndani ya meli baada ya kuondoka 
kutoka bandarini; 

 “mzigo” maana yake ni bidhaa, na vitu vyovyote 
vilivyobebwa kwenye meli, isipokuwa barua, vifaa 
vya meli, vipuri vya meli, vyombo vya usafirishaji 
wa mizigo visivyobebwa chini ya mkataba wa 
kubeba mizigo,  mali ya wafanyakazi wa meli na 
mizigo ya abiria; 

 “nahodha” inajumuishia mtu yeyote isipokuwa rubani 
ambaye ana amri au anahusika na meli, au chombo 
kingine wakati kipo majini au kinakaribia maji; 

 “nchi inayopeperusha bendera meli” maana yake ni nchi 
ambayo meli imesajiliwa na kupewa leseni chini ya 
sheria zake na meli inachukuliwa kuwa ya taifa hilo; 

 “nyaraka” maana yake ni taarifa zilizowasilishwa kwa njia 
ya kielektroniki au isiyo ya kielektroniki; 

 “nyaraka ya orodha ya mizigo” maana yake ni kama 
ilivyoelezwa katika Sheria; 

 “nyaraka ya usafirishaji” maana yake ni taarifa 
inayothibitisha kuwepo kwa mkataba wa usafirishaji 
kati ya mmiliki wa meli na msafirishaji, kama vile 
nyaraka ya usafirishaji wa baharini, nyaraka ya 
shehena au nyaraka za aina mbalimbali za 
usafirishaji. 

 “ruhusa ya kutoka melini” maana yake ni idhini ya 
mfanyakazi kutoka nje wakati meli imetia nanga  
bandarini ndani ya mipaka ya kijiografia au muda 
uliopangwa, iwapo upo, kama itakavyo amuliwa na  
afisa mwidhiniwa; 

Sura 415 “Sheria” maana yake ni Sheria ya Uwakala wa Meli 
Tanzania; 
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 “Shirika” maana yake ni Shirika la Uwakala wa Meli 
Tanzania lililoundwa chini ya Sheria; 

 “ugomboaji mizigo kiforodha” maana yake ni ukamilishaji 
taratibu za forodha au taratibu nyingine kwa ajili ya 
kuruhusu: 

 (a) bidhaa kuingia kwa ajili ya matumizi ya ndani, 
kusafirishwa nje au kuwekwa chini ya taratibu 
nyingine za kibali cha forodha; 

 (b) mtu kuingia katika eneo la Nchi; au 
 (c) meli kuingia au kutoka katika bandari ndani ya 

eneo la Nchi; 
 “vifaa vya meli” maana yake ni kifaa chochote, isipokuwa 

vipuri vya meli, kilichopo kwenye meli kwa 
matumizi ya ndani ya meli, ikiwa ni pamoja na vifaa 
kama boti za uokoaji, vifaa vya kuokoa maisha, 
samani, mapambo ya meli na vitu kama hivyo; 

 “vipuri vya meli” inamaanisha kifaa kinachotumika kwa ajili 
ya ukarabati au kubadilishwa ili kiweze 
kuunganishwa kwenye meli hiyo; 

 “wakala wa meli” maana yake ni kama ilivyoelezwa katika 
Sheria; 

  
SEHEMU YA PILI 

UTAWALA 
  
Majukumu 
ya Shirika 

 4. Shirika litakuwa na jukumu la- 
(a) kutekeleza na kuhakikisha utekelezaji  wa mfumo 

jumuishi wa usafirishaji majini kwa ajili ya 
kurahisisha ubadilishaji wa taarifa za 
kielectroniki ili kusaidia mchakato wa kibali kwa 
wamiliki wa meli na wadau husika na taarifa 
muhimu kuhusu mahitaji ya mfumo huo. 

 (b) kutoa taarifa muhimu kuhusu mahitaji ya 
matumizi ya mfumo kwa wamiliki wa meli na 
wadau wanaohusika. 

 (c) kuhakikisha kuwa mmiliki wa meli, kampuni ya 
kushughulikia mizigo, bandari ya bahari na 
wakala wa mizigo wakati wa kuwasili, kukaa na 
kuondoka kwa meli, anaweka mfumo wa 
kielektroniki wa ubadilishaji wa data na mfumo 
jumuishi wa usafirishaji majini kwa kufuata 
viwango muhimu vya Umoja wa Mataifa, ikiwa 
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ni pamoja na- . 
 (i) viwango vya Umoja wa Mataifa vya 

kubadilishana taarifa kwa ajili ya 
utawala, biashara na usafirishaji; au 

 (ii) viwango vingine vilivyokubalika 
kimataifa kwa ajili ya kurahisisha 
mchakato wa kibali. 

  
Udhibiti wa 
vihatarishi 

 5. Katika kuwezesha mzunguzuko halali wa watu na 
bidhaa, afisa mwidhiniwa atatumia uthibiti wa vihatarishi 
kuimarisha taratibu zao za udhibiti wa mpaka zinazohusiana 
na: 

 (a) kutolewa au kusafirishwa kwa mizigo; 
 (b) mahitaji ya usalama; na 
 (c) uwezo wa kulenga usafirishaji haramu. 
  

SEHEMU YA TATU 
UTARATIBU WA MELI KUWASILI, KUKAA NA KUONDOA  

  
Nyaraka 
zinazohitaji
ka kwa 
kuwasili, 
kukaa au 
kuondoka 
kwa meli 

 6.-(1) Afisa mwidhiniwa hatahitaji kwa uhifadhi 
wake, wakati wa kuwasili, kukaa au kuondoka kwa meli 
ambazo Kanuni hizi zinatumika, nyaraka yoyote isipokuwa 
ile iliyoainishwa katika Kanuni hizi. 
 (2) Bila kujali masharti ya kanuni ndogo ya (1), 
nyaraka zinazohusiana na- 

(a) Mkataba wa Kimataifa wa Posta wa Barua;  
(b) Tamko la Afya ya Usafiri Baharini; 
(c) habari za usalama zinazohitajika chini ya kanuni 

ya XI-2/9.2.2 ya Mkataba wa Kimataifa wa 
Usalama wa Maisha Baharini, 1974; 

(d) taarifa ya mapema ya habari ya mizigo kwa 
madhumuni ya tathmini ya hatari za forodha; 

(e) fomu ya taarifa ya mapema kwa ajili ya utoaji wa 
taka kwenye vituo vya kupokea taka vya bandari, 
inapowasilishwa IMO; na   

(f) nyaraka zingine zinazofaa, 
 zitakuwa ka kama ilivyoelekezwa katika sheria nyingine. 
  (3) Afisa mwidhiniwa anaweza kutumia tena taarifa 

yoyote ya kabla ya kuwasili, kuwasili, kukaa, kabla ya 
kuondoka na kuondoka kwa meli katika taratibu zinazofuata 
ambapo taarifa hiyo inahitajika. 
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Kabla ya 
kuwasili 
kwa meli 

 7.  Kabla ya kuwasili kwa meli, wakala wa meli 
atapaswa- 

(a) kupokea kutoka kwa nahodha, maelezo ya meli, 
ratiba ya meli, maelezo ya mizigo na nyaraka 
zingine za usafirishaji na maagizo yanayohusiana 
na kuwasili kwa meli; 

(b) kutayarisha makadirio ya malipo kwa kuzingatia 
maelezo ya meli, taarifa za mizigo na maelekezo 
mengine yoyote; 

(c) kutuma makadirio ya malipo na kukusanya 
taarifa ya utumaji fedha; 

(d) kutangaza taarifa ya kuwasili kwa meli na tarehe 
inayotarajiwa ya kuwasili kwa meli kwa wenye 
bandari na mamlaka nyingine kama ifuatavyo: 

(i) mwendesha bandari kutangaza 
maelezo ya meli na taarifa za kuwasili 
katika mfumo jumuishi wa usafirishaji 
majini;  

(ii) taarifa mpya za kuwasili kwa meli 
zinatolewe kila siku; 

(iii) mamlaka ya forodha kupata taarifa ya 
kuwasili kwa meli kupitia mfumo 
jumuishi wa usafirishaji majini; 

(iv) mamlaka husika nyingine za umma 
kupata taarifa kupitia mfumo jumuishi 
wa usafirishaji majini; na 

(v) wadau wengine ikiwa ni pamoja na 
watoa huduma mbalimbali za bandari 
na wasambazaji wa vifaa melini 
kupokea mawasiliano moja kwa moja; 

(e) kudhuria katika mikutano ya kila siku ya 
upangaji wa operesheni za bandari na kikao cha 
mapema kabla ya kuwasili kwa meli; 

(f) kuwafahamisha mara kwa mara Idara ya 
Uhamiaji, Afya ya Bandari na mamlaka nyingine 
za umma kuhusu wakati wa matarajio wa 
kuwasili kwa meli kupitia Mfumo jumuishi wa 
usafirishaji majini; na 

(g) kushirikiana na mamlaka ya bandari na watoa 
huduma mbalimbali wa bandari kwa ajili ya 
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utunzaji wa mizigo na utoaji wa huduma 
mbalimbali. 

  
Kuwasili 
kwa meli 

 8 -(1) Nahodha ataripoti kufika kwa meli kwenye 
eneo la nje ya bahari kupitia mnara wa kuongozea meli. 

  (2) Baada ya kuwasili kwa meli wakala wa meli- 
 (a) atawasilisha nyaraka zifuatazo kwenye mfumo 

jumuishi wa usafirishaji majini: 
 (i) tamko la afya baharini; 
 (ii) orodha ya wafanyakazi au abiria na hati za 

uhamiaji; 
 (iii) orodha ya bidhaa za meli; 
 (iv) orodha ya vitu vya binafsi vya 

wafanyakazi au abiria; 
 (v) cheti cha uzito wa meli; 
 (vi) hati ya kibali cha bandari ya mwisho kama 

inavyohitajika na forodha; 
 (vii) orodha ya chanjo; na 
 (viii) orodha ya bandari za kutia nanga.  
 (b) atamruhusu afisa wa afya ya bandarini kupanda 

kwenye meli kwa ajili ya ukaguzi wa afya; 
 (c) atakusanya rejista ya usajili wa meli kutoka kwa 

nahodha; 
 (d) hataondoka kwenye meli hadi kombeo ya kwanza 

itakapopakuliwa; 
 (e) kwa kushauriana na nahodha, atajaza ripoti ya 

kuwasili kwa meli, atiwasilisha kwa mmiliki wa 
meli na kwenye mfumo jumuishi wa usafirishaji 
majini; 

 (f) atashirikiana na mamlaka ya bandari kuthibitisha 
muda na mahali pa kutia nanga; na 

 (g) atahakikisha kwamba pande zinazohitajika 
kuanza shughuli za meli ziko tayari ikiwa ni 
pamoja na: 

 (i) wafanyakazi wa kupakua mizigo,  
 (ii) wafanyakazi wa kupanga mzigo,  
 (iii) wafanyakazi wa kuhesabu mizigo na. 
 (iv) vifaa muhimu 
  (3) Afisa wa afya wa bandari- 
 (a) atatoa kibali cha afya kwa meli ya watalii kwa 
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msingi wa taarifa alizopokea kutoka kwa 
nahodha au wakala wa meli kabla ya kuwasili 
kwenye bandari ya marudio, ikiwa afisa afya wa 
bandari inayokusudiwa kufikiwa na meli hiyo 
ataona kwamba haitasababisha uenezaji wa 
ugonjwa wa kuwekwa karantini; 

 (b) atafanya ukaguzi ili kuhakikisha kwamba meli na 
waliomo hawana magonjwa ya kuambukiza na 
hawatishii afya ya taifa; 

 (c) atatoa kibali cha afya bure na au bila masharti; 
 (d) ikiwa hajaridhika, ataweka meli hiyo chini ya 

karantini au kuweka hatua za usafi kwenye meli; 
  (4) afisa wa forodha-  
 (a) atakagua bidhaa ili kuamua ni ipi inayopaswa 

kulipiwa kodi na kujaza- 
 (i) fomu ya tamko la jumla;  
 (ii) fomu ya tamko la vifaa vya meli; na 
 (iii) fomu ya tamko la mizigo ya wafanyakazi wa 

meli; 
 
 
 
Sura ya 403 

(b) atafunga bidhaa zinazostahili kodi kwenye 
sehemu ya kuhifadhia mara baada ya kuwasili na 
kuruhusa ukomo wa kiwango kulingana na Sheria 
ya  Usimamizi na Ushuru wa Forodha; 

  (5) Afisa wa uhamiaji ataangalia hati za kusafiria na 
kitambulisho cha mabaharia na kuwapa wafanyakazi wa 
meli pasi za kutia nanga; 

  (6) Mamlaka ya bandari-  
 (a) itakagua meli ili kuhakikisha inafuata Kanuni ya 

ISPS (Usalama wa Bandari); 
 (b) katika utekelezaji wa kibali cha kuingia kwa 

meli, itathibitisha nyaraka kutoka kwa nahodha 
kwa ajili ya utambuzi na udhibiti; 

 (c) itawasilisha taarifa ya uendeshaji wa meli 
iliyoingia kwenye mfumo jumuishi wa 
usafirishaji majini. 

  
Zuio la 
kuhitaji 
taarifa 
zingine  

 9.-(1) Afisa mwidhiniwa hatahitaji kuwasilishwa kwa 
taarifa tofauti ya tamko la jumla kuhusu taarifa ya mzigo, 
orodha ya wafanyakazi, orodha ya abiria na orodha ya 
bidhaa hatarishi ikiwa vipengele vilivyomo katika nyaraka 
hizo vinajumuishwa katika taarifa za kabla ya kuwasili au 



 
Kanuni za Uwezeshaji wa Usafiri Majini 

Tangazo La Serikali Na. 429 (Linaendelea) 

15 
 

kabla ya kuondoka au kwenye orodha ya nyaraka ya orodha 
ya mizigo ya meli. 

  (2) Afisa mwidhiniwa atakubali taarifa za 
kielektroniki za mizigo kwa madhumuni ya tathmini ya 
viashiria hatarishi vya forodha, ambazo zitawasilishwa- 

 (a) kwa mizigo iliyowekwa kwenye kasha, saa 
ishirini na nne baada ya kupakia katika bandari 
ya kuondoka; na 

 (b) kwa mizigo ya mikubwa au iliyopunguzwa, saa 
ishirini na nne kabla ya kuwasili kwenye bandari 
ya kwanza ya nchi ambayo meli inatiananga. 

  
Tamko la 
Jumla 

 10.-(1) Nahodha, wakala wa meli au mtu yeyote 
aliyeidhinishwa, wakati wa kuwasili na wakati wa kuondoka 
kwa meli, atawasilisha nakala tano za fomu ya Tamko la 
Jumla kama ilivyoainishwa katika Jedwali. 

  (2)  Tamko la jumla lililorejewa chini ya kanuni 
ndogo ya (1) litakuwa na tarehe na kusainiwa au 
kuthibitishwa na nahidha au wakala wa meli au mtu 
mwingine aliyeidhinishwa kwa namna inayokubaliwa. 

  
Tamko la 
Mizigo 

 11.-(1) Nahodha, wakala wa meli au mtu 
aliyeidhinishwa, wakati wa kuwasili na kuondoka kwa meli 
atawasilisha nakala nne za fomu ya Tamko la Mizigo  kama 
ilivyo ainishwa katika Jedwali: 

  Isipokuwa kwamba, 
 (a) taarifa za mizigo hatarishi zitatolewa katika 

nyaraka tofauti ya orodha ya mizigo; na 
 (b) kuhusu mizigo iliyosalia kwenye meli, afisa 

mwidhiniwa itahitaji maelezo mafupi ya 
vipengele muhimu vya tarifa zinazo takiwa 
kutolewa. 

  (2) Fomu ya tamko la mzigo lililorejewa chini ya 
kanuni ndogo (1), itakubaliwa na afisa mwidhiniwa ikiwa 
imeandikwa tarehe na kusainiwa na nahodha, wakala wa 
meli au mtu mwingine aliyeidhinishwa na nahodha.  

  (3) Badala ya tamko la mzigo, afisa mwidhiniwa 
atapokea nakala ya orodha itakayotolewa ikijumuisha 
angalau taarifa zinazotakiwa chini ya kanuni ndogo ya (1).  

  (4) Afisa mwidhiniwa ataruhusu mizigo ambayo 
haijaorodheshwa  inayomilikiwa na nahodha, kuondolewa 
kwenye tamko la mizigo endapo maelezo ya mizigo hiyo 
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yametolewa peke yake.   
  
Tamko la 
Mahitaji 
Melini 

 12. Nahodha, wakala wa meli au mtu aliyeidhinishwa 
atakapowasili atawasilisha nakala nne, na nakala tatu 
atakapo ondoka za fomu ya Tamko la Mahitaji Melini kwa 
afisa mwidhiniwa kama ilivyo ainishwa katika Jedwali.  

  
Tamko la 
Vitu vya 
Wafanyaka
zi 

 13. Nahodha, wakala, au mtu aliyeidhinishwa wakati 
wa kuwasili na wakati wakuondoka kwa meli, atawasilisha 
nakala mbili za  fomu ya Tamko la Vitu vya Wafanyakazi 
kama ilivyo ainishwa katika Jedwali. 

  
Orodha ya 
Wafanyaka
zi 

 14. Nahodha, wakala wa meli au mtu yeyote 
aliyeidhinishwa atawasilisha nakala nne wakati wa kuwasili 
na nakala mbili wakati wa kuondoka kwa meli, za fomu ya 
Orodha ya Wafanyakazi kama ilivyo ainishwa katika 
Jedwali. 

  
Orodha ya 
Abiria 

 15. Nahodha, wakala wa meli au mtu yeyote 
aliyeidhinishwa, wakati wa kuwasili na wakati wa kuondoka 
kwa meli, atawasilisha nakala mbili za fomu ya orodha ya 
abiria kama ilivyo ainishwa katika Jedwali.  

  
Orodha ya 
Bidhaa 
Hatarishi 

 16. Nahodha, wakala wa meli au mtu yeyote 
aliyeidhinishwa, wakati wa kuwasili na kuondoka kwa meli  
atawasilisha nakala moja ya fomu ya Orodha ya Bidhaa 
Hatarishi kwa afisa mwidhiniwa kama ilivyo ainishwa katika 
Jedwali.  

  
Uwasilishaj
i wa Tamko 
la  Vitu vya 
Posta. 

 17. Nahodha, wakala wa meli au mtu yeyote 
aliyeidhinishwa atawasilisha kwa afisa mwidhiniwa wakati 
wa kuwasili na kuondoka kwa meli Tamko la  Vitu vya 
Vosta, ambavyo havijaiainishwa katika Mkataba wa 
Kimataifa wa Posta: 

  Isipokuwa kwamba, kama hakuna nyaraka hiyo, vitu 
vya posta vioneshwe kwenye tamko la mzigo. 

  
Tamko la 
Afya Majini 

 18. Nahodha, wakala wa meli au mtu yeyote 
aliyeidhinishwa atawasilisha kwa afisa mwidhiniwa tamko la 
Afya Majini lenye takwimu zinazohitajika kwa mamlaka ya 
afya  bandarini  kuhusu hali ya afya kwenye meli wakati wa 
safari na wakati wa kuwasili bandarini. 
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Uwasalishaj
i wa 
nyaraka 

 19. Endapo nahodha, wakala wa meli au mtu 
aliyeidhinishwa anatakiwa kuwasilisha nyaraka kwa mujibu 
wa Kanuni hizi, nyaraka zitakuwa katika  mfumo wa 
kilektroniki au karatasi na katika lugha ya Kiingereza 
inayosomeka vizuri. 

  
Kurekebish
a makosa 

 20.-(1) Ikiwa kuna makosa katika nyaraka, kabla ya 
nyaraka hizo kukaguliwa kikamilifu, nahodha, wakala wa 
meli au mtu aliyeidhinishwa rasmi ataruhusiwa na afisa 
mwidhiniwa kufanya marekebisho ya makosa hayo bila 
malipo yoyote. 

  (2) Kwa kuzingatia  kanuni ndogo (1), endapo 
nahodha, wakala wa meli au mtu aliyeidhinishwa 
ameruhusiwa kurekebisha makosa baada ya hati hiyo 
kukaguliwa kikamilifu, atalazimika kulipa gharama za 
marekebisho hayo kwa mujibu wa sheria husika. 

  
Kubaki kwa 
meli 

 21. Wakati meli iko kwenye bandari- 
(a) wakala wa meli, kwa kushauriana na nahodha wa 

meli anaweza kuomba- 
 (i) majii safi; 
 (ii) kujaza mafuta na kuipatia ombi 

kampuni iliyoidhinishwa kujaza 
mafuta; 

 (iii) kupatiwa mahitaji ya chakula na 
kuipatia ombi kampuni ZA watoa 
huduma melini zenye leseni; 

 (iv) vifaa au huduma za kawaida na 
kuikabidhi kwa muuzaji aliyeteuliwa; 

 (b) wakala wa meli atapaswa- 
 (i) kupokea ombi la maandishi kutoka 

kwa nahodha kibali ya kutengeneza au 
kufunga injini au vifaa vingine vya 
meli; 

 (ii) kupokea idhini kutoka mamlaka ya 
bandari ili kurekebisha au kufunga 
injini au vifaa vya meli baada ya 
kupokea kibali kutoka kwa nahodha; 

 (iii) kupokea ombi la maandishi la idhini 
kutoka kwa nahodh ili kushusha boti 
za uokoaji  



 
Kanuni za Uwezeshaji wa Usafiri Majini 

Tangazo La Serikali Na. 429 (Linaendelea) 

18 
 

 (iv) kupokea ombi la maandishi kutoka 
kwa mamlaka ya bandari la idhini ya 
kushusha boti za uokoaji za meli; 

 (v) kupokea ombi la maandishi kutoka 
kwa nahodha la idhini ya kuondoa 
taka kwenye meli; 

 (vi) kupokea  ombi la maandishi kutoka 
kwa nahodha kwa idhini ya kuondoa 
taka kwenye meli kutoka kwa 
mamlaka ya bandari;  

 (vii) kupokea ombi la maandishi kutoka 
kwa nahodha ili kupata idhini ya 
kuondoa uchafu kwenye meli; 

 (viii) Kuteua kampuni iliyothibitishwa kwa 
ajili ya kuondoa uchafu; 

 (ix) kutatatua matatizo kama vile uharibifu 
wa vituo vya bandari, uchafuzi wa 
mazingira, ajali, wageni kwenye meli, 
uharibifu wa mizigo, mizigo 
inayosababisha uchafuzi, matatizo 
hatari ya mizigo, migogoro ya 
wachukuzi na kadhalika kama 
walivyokubaliana au kwa maelekezo 
ya mwenye meli kwa niaba ya 
mwenye meli; 

 (x) kwa kushauriana na nahodha, kujaza 
huduma ya matibabu; 

 (xi) kuteua kituo cha afya 
kilichoidhinishwa ambapo matibabu 
kwa wafanyakazi wa meli 
yatafanyika;  

 (xii) kujaza hati kwa ajili ya kupandisha na 
kushusha wafanyakazi wa meli 

 (xiii) kutayarisha taarifa ya ukweli 
ikihitajika na kuwasilisha kwa 
wahusika wengine; 

  
Kabla ya 
kuondoka 
kwa meli  

 22. Kabla ya kuondoka kwa meli, wakala wa meli 
atapaswa- 

(a) kufanya ugomboaji wa forodha kwa kupitia 
mfumo jumuishi wa usafirishaji majini; 

(b) kuwasilisha mpango wa mahali pa kuhifadhi 
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mizigo katika mfumo jumuishi wa usafirishaji 
majini; 

(c) kuchukua ankara za muda mfupi kutoka kwa 
mamlaka ya bandari; 

(d) kuhakiki na kulipa bili za muda mfupi kwa 
mamlaka ya bandari; 

(e) kupata fomu ya kibali cha kuondoka kutoka kwa 
mamlaka ya bandari; 

(f) kwa kushauriana na nahodha, kujaza nyaraka 
kama itakavyoelekezwa na Shirka kwa ajili ya 
kuondoka kwa meli; 

(g) kuhakikisha kuwa nyaraka zote kwa ajili ya 
usambazaji wa bidhaa na huduma zilizotolewa 
kwa meli zimesainiwa na nahodha; 

(h) kurudisha rejista ya meli kwa nahodha; na 
(i) kuhakikisha kuwa nahodha amejaza nyaraka 

kama itakavyoelekezwa na Shirka kwa ajili ya 
orodha ya wakati kwa meli za mafuta, ikionyesha 
mfuatano na wakati uliotumiwa kwa kutoa 
mizigo yenye asili ya kimiminika. 

  
Kuondoka 
kwa meli 

 23.  Kabla ya kuondoka kwa meli- 
(a) mamlaka ya bandari itatakiwa- 

 (i) kuandaa na kupakia taarifa za usafiri wa meli 
kwenye mfumo jumuishi wa usafirishaji 
majini; na 

 (ii) kuhakikisha kuondoka salama kwa meli; 
 (b) wakala wa usafirishaji atakuwa- 
 (i) anatoa maelezo ya ujazo wa meli kwa 

mwenye meli na endapo ni meli ya mafuta 
atatoa taarifa ya ratiba; 

 (ii) kuweka kumbukumbu sahihi na nyaraka 
zinazohusika katika kushughulikia ufikaji wa 
meli husika kwa matumizi ya baadaye na 
idara nyingine. 

  
SEHEMU YA NNE 

UTARATIBU WA MIZIGO NA VITU VINGINE KUWASILI, 
KUKAA NA KUONDOKA 

  
Kuwasili, 
kukaa na 

 24. Mamlaka ya bandari kwa kushirikiana na 
wamiliki wa meli na waendeshaji wa bandari watapaswa- 
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kuondoka 
kwa mizigo 
na vitu 
vingine 

(a) kuchukua hatua zinazofaa kuhakikisha kwamba 
muda wa meli kupakia na kuondoka  
unapunguzwa kadri inavyowezekana; 

 (b) kuweka mipango kwa namna ambayo meli za 
mizigo na mizigo yake inaweza kuingizwa na 
kutolewa, kwa kadri inavyowezekana, katika 
eneo la shughuli za meli; 

 (c) kuhakikisha uwepo wa mpangilio na mtiririko 
mzuri, ili taratibu za kushughulikia na kusafirisha 
mizigo ziwe rahisi na zisizo na vikwazo; na 

 (d) kuhakikisha ukaguzi endelevu wa wazi 
unafanyika katika sehemu moja bila 
ucheleweshaji na kila inapofaa kwa kushirikiana 
na upande wenye dhamana ya mzigo. 

  
Kuwasili 
kwa mizigo 
kutoka nje 

 25.-(1) Baada ya kuwasili kwa shehena kutoka nje, 
Shirika litapokea taarifa ya mizigo kutoka kwa mwenye meli 
na kuisambaza kwa mawakala wa meli kupitia mfumo 
jumuishi wa usafirishaji majini. 

  (2) Wakala wa meli atapaswa- 
 (a) kuchunguza nyaraka za orodha ya mizigo 

zilizotoka bandari iliyopakia shehena kama 
zinakidhi vigezo vya mamlaka husika;  

 (b) kuwasilisha nyaraka za orodha ya mizigo kwa 
mamlaka husika za umma kupitia mfumo 
jumuishi wa usafirishaji majini; 

 (c) kupokea Idhini ya Forodha ya Maelezo ya Kutoa 
Mzigo ambayo inatoa Namba ya Rejelea ya 
Orodha ya mizigo na Namba ya Rejea ya Mizigo; 

 (d) kuingiza tarehe inayotarajiwa ya kuwasili kwa 
meli kwenye Mfumo jumuishi wa usafirishaji 
majini tayari kwa matumizi na wahusika 
wengine; 

 (e) kumjulisha mpokeaji mizigo au wakala wake 
kuhusu mizigo inayotarajiwa kuwasili kabla ya 
kuwasili kwa meli; na 

 (f) kutuma nyaraka ya orodha ya mizigo za hatarishi 
na uhifadhi au mpango wa upakuaji kwa 
waendesha bandari na kwa Shirika kupitia 
mfumo jumuishi wa usafirishaji majini.   

  (3) Wakala wa meli anaweza- 
 (a) kupokea ombi la marekebisho ya orodha ya 
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mizigo kutoka kwa wakala wa bandari mzigo 
ulikopakiwa; na 

 (b) kuomba idhini ya marekebisho ya orodha ya 
mizigo kutoka kwa Forodha kupitia mfumo 
jumuishi wa usafirishaji majini na kulipatia 
Shirika taarifa. 

  (4) Mamlaka ya Forodha itachunguza maombi ya 
marekebisho na inaweza kuidhinisha marekebisho hayo na 
au bila adhabu au kukataa. 

  (5) Wakala wa meli atapokea notisi ya tathmini ya 
malipo kutoka kwa Forodha kwa malipo ya ada ya 
marekebisho, adhabu kama ipo au zote mbili. 

  (6) Wakala wa ugomboaji na uondoshaji atapaswa- 
 (a) kupokea nyaraka husika za usafirishaji kutoka 

kwa mwagizaji; 
 (b) kuthibitisha nyaraka za kuagizia mzigo kutoka 

nje; 
 (c) kuainisha bidhaa kulingana na kitabu cha ushuru 

wa forodha; 
 (d) kuandaa Idara Nyingine za Serikali kwa ajili ya 

uthibitisho kulingana na mahitaji ya mizigo; 
 (e) kutekeleza yafuatayo: 
 (i) kutangaza mizigo kupitia mfumo jumuishi 

wa usafirishaji majini; 
 (ii) kulipa kodi na ushuru husika kulingana na 

tathmini iliyoidhinishwa na uhakiki wa 
forodha; 

 (iii) kushughulikia ukaguzi wa bidhaa 
zenyewe; 

 (iv) Kushughulikia kibali  cha kutoa mzigo 
kutoka Idara Nyingine za Serikali na 
forodha;  

 (v) kuweka utaratibu wa malipo ya Idara 
Nyingine za Serikali, gharama za wakala 
wa meli, bandari au bandari kavu; 

 (vi) kushughulikia amri ya kutoa mzigo kutoka 
kwa wakala wa meli; 

 (vii) kushughulikia kibali cha kutoa mzigo 
kutoka bandarini au bandari kavu; 

 (viii) kushughulikia utoaji wa mizigo bandarini; 
 (ix) kushughulikia bima ya mizigo, ikiwa ni 

lazima; na 
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 (x) kushughulikia usafiri na ufikishaji wa 
mizigo kwa mwenye mzigo. 

  
Kuwasili 
kwa mizigo 
ya kwenda 
nje 

 26.-(1) Baada ya kuwasili kwa mizigo ya nje- 
(a) wakala wa ugomboaji na uondoshaji atapaswa- 

 (i) kupokea hati husika za usafirishaji nje ya 
nchi kutoka kwa msafirishaji; 

 (ii) kuthibitisha hati za usafirishaji nje ya 
nchi; 

 (iii) kuainisha bidhaa kulingana na kitabu cha 
ushuru wa forodha; na 

 (iv) kutangaza shehena kupitia mfumo 
jumuishi wa usafirishaji majini. 

 (b) wakala wa meli atapokea ombi la kuhifadhi 
mizigo kutoka kwa msafirishaji kwa njia ya 
kielektroniki na kutoa agizo la usafirishaji; 

  (2) Endapo ni kuhusu kasha la kubeba mizigo- 
 (a) wakala wa usafirishaji kupitia mfumo jumuishi 

wa usafirishaji majini- 
 (i) atatenga makasha matupu kwa ajili ya 

upangaji mizigo kwa msafirishaji; 
 (ii) atatoa ushauri wake kuhusu ugawaji wa 

kasha na maelezo ya idadi au wingi na 
aina ya makasha kwa wahusika wa bohari 
tupu; 

 (iii) atatenga idadi inayotakiwa ya mihuri ya 
kasha kwa mtumaji mizigo na kurekodi 
mihuri iliyotengwa; na 

 (iv) kutuma nakala ya kibali cha usafirishaji 
kwa Shirika; 

 (b) wakala wa forodha atapaswa- 
 (i) kupanga uwekaji wa kasha tupu kwa ajili ya 

kujaza na kuziba laini za usafirishaji; 
 (ii) kuratibu na kuhudhuria upakiaji wa mizigo; 

na 
 (iii) kupanga uhakiki wa Forodha na ufungaji wa 

kasha; 
 (c) wakala wa meli atapaswa- 
 (i) kupokea karatasi za kujumlisha kutoka 

kwa Shirika na kuthibitisha dhidi ya 
kibali cha usafirishaji; 
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 (ii) kutoa tamko la upakiaji kwa Forodha 
kupitia mfumo jumuishi wa usafirishaji 
majini kwa ajili ya kutengeneza orodha ya 
upakiaji baada ya kuidhinishwa na 
Forodha; 

 (iii) kupakia orodha ya upakiaji kwenye 
mfumo jumuishi wa usafirishaji majini ili 
kutumiwa na watu wengine; 

 (iv) kupokea tamko la namba ya upakiaji’ na 
kutuma kwa msafirishaji wa shehena kwa 
ajili ya kushughulikia kibali cha upakiaji 
nje ya nchi.’ 

 (v) kupokea kibali cha upakiaji kutoka 
Forodha kupitia mfumo jumuishi wa 
usafirishaji majini; na 

 (vi) kutuma ruhusa ya kupakia kwa mtumaji 
shehena kwa njia ya kielektroniki ili 
kumwezesha msafirishaji aendelee na 
utoaji wa mizigo nje ya kituo hadi Kituo; 

 (d) wakala wa ugomboaji na uondoshaji atapaswa- 
 (i) kuchakata na kulipa gharama za bandari 

kavu; 
 (ii) kupanga utoaji wa mizigo kwenye kituo 

cha bandari; 
 (iii) kutuma orodha ya mwisho ya upakiaji 

kwenye kituo cha bandari, wakala wa 
meli na Shirika; na 

 (iv) kuratibu na kupata Cheti cha Uzito wa 
Jumla. 

  
Kubaki kwa 
mizigo 
kutoka nje 

 27.-(1) Wakati wa kukaa kwa mizigo kutoka nje, 
wakala wa meli atalazimika- 

(a) kupokea hati ya usafirishaji kutoka kwa wakala 
wa forodha; 

 (b) kuangalia yafuatayo: 
 (i) uhalisi wa hati ya usafirishaji na kama 

imeidhinishwa ipasavyo; na 
 (ii) endapo mizigo na malipo mengine 

yanayodaiwa yamelipwa au yanapaswa 
kukusanywa. 

 (c) Kutoa ankara na kukusanya ushuru wa usafirishaji 
na ada za wakala wa meli wa ndani. 
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  (2) Mamlaka ya Forodha itatoa amri ya utoaji mizigo 
ya forodha kwa wakala wa forodha baada ya malipo ya 
madeni na ushuru. 

  (3) Wakala wa meli atatoa agizo la uwasilishaji kwa 
mhusika halali na kupakia kwenye mfumo jumuishi wa 
usafirishaji majini nakala ya agizo la uwasilishaji kwa kituo 
husika au mwendeshaji wa bohari ya kasha ya ndani. 

  (4) Iwapo shehena itatolewa bila hati halisi 
usafirishaji chini ya dhamana ya Benki, Benki hiyo itaingiza 
kwenye Mfumo jumuishi wa usafirishaji majini kwa ajili ya 
kutumiwa na wahusika wengine. 

  
Kubaki kwa 
mizigo nje 

 28. Wakati wa kukaa kwa mizigo ya nje, wakala wa 
meli- 

(a) anaweza kufanyia kazi ombi la msafirishaji la 
kuongeza muda wa kusafirisha bidhaa nje ya 
nchi kulingana na utaratibu wa kituo cha bandari; 

 (b) atapokea Cheti cha Uzito wa Jumla kutoka kwa 
msafirishaji; na 

 (c) atathibitisha usahihi na uhalisi wa Cheti cha 
Uzito wa Jumla na kuwasilisha nakala ya Cheti 
hicho kupitia mfumo jumuishi wa usafirishaji 
majini kwenye kituo cha bandari. 

  
Ugomboaji 
wa mizigo 

 29. Afisa mwidhiniwa atapaswa- 
(a) kutoa kipaumbele katika kutoa kibali cha 

kusafirisha wanyama hai, bidhaa zinazoharibika 
kwa haraka na shehena nyingine za dharura 
kulingana na sheria; 

 (b) kushirikiana na pande zote zinazohusika, 
kuchukua hatua zote kuwezesha uhifadhi wa 
bidhaa kwa njia salama, yenye uwezo wa 
kuhifadhi mzigo bandarini kwa ajili ya kulinda 
ubora wa mzigo unaosubiria kibali;  

 (c) kuwezesha  kibali cha muda cha vifaa maalum 
vya kushughulikia mizigo vinavyowasili kwa 
meli na kutumiwa ufukweni  katika bandari ya 
kutia nanga  kwa ajili ya kupakia, kupakua na 
kushughulikia mizigo; 

 (d) kuruhusu mizigo kutolewa kwa kutoa taarifa ya 
kawaida  itakayowezesha kutambulika kwa 
mizigo, kutambua na kutathmini hatari kuhusiana 
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na masuala kama vile afya, usalama na ulinzi na 
kuruhusu kukamilika kwa tamko la mwisho la 
mizigo; na 

 (e) kutoa mzigo katika eneo la mwenye mzigo au  
eneo lingine lililoruhusiwa na afisa 
mwidhinimwa. 

  
Mizigo 
isiyopakuli
wa katika 
bandari 
iliyokusudi
wa 

 30.-(1) Endapo mizigo iliyoorodheshwa kwenye 
tamko la mizigo haijapakuliwa kwenye bandari iliyotarajiwa  
awali, afisa mwidhiniwa ataruhusu marekebisho ya tamko ya 
mzigo na hatatoza adhabu ikiwa ataridhika kwamba mzigo 
haukupakiwa kwenye meli au, ikiwa ulipakiwa, 
uliteremshwa kwenye bandari nyingine. 

  (2) Endapo kuna sababu ya msingi ya kuonyesha 
kuwa  mizigo yoyote imeteremshwa kwenye bandari 
ambayo haikutarajiwa kushushwa awali, afisa mwidhiniwa 
atahakikisha kuwa mizigo hiyo inapakiwa tena na kuendelea 
kusafirishwa kwenye bandari ambayo ilitarajiwa, 

  Isipokuwa kwamba, kanuni hii haihusiani na mizigo 
iliyopigwa marufuku au iliyozuiwa. 

  
Ukomo wa 
uwajibikaji 
wa mmiliki 
wa meli 

 31.-(1) Afisa mwidhiniwa hatamuwajibisha mmiliki 
wa meli kwa utoaji au usahihi wa nyaraka zinazohitajika 
kwa muagizaji au mtumaji kuhusiana na kibali cha mizigo, 
isipokuwa kama mmiliki wa meli anafanya suala hilo kwa 
niaba ya muagizaji au mtumaji. 

  (2) Mmiliki wa meli atalazimika kutoa  taarifa 
kuhusu kuingia au kutoka kwa bidhaa anazozijua wakati wa 
kuleta taarifa hiyo na kama ilivyoainishwa kwenye nyaraka 
ya usafirishaji ambayo inathibitisha taarifa ya mzigo. 

  (3) Mmiliki wa meli anaweza kutumia taarifa 
zilizowasilishwa na msafirishaji, isipokuwa pale mmiliki wa 
meli anapokuwa na sababu za kuamini kuwa taarifa 
iliyotolewa si ya ukweli au si sahihi.  

  
Kuondoka 
kwa mizigo 
kutoka nje 

 32-(1) Wakati wa kuondoka kwa mizigo kutoka nje, 
yafuatayo yatafanyika: 

(a) msafirishaji au wakala wa usafirishaji ataweka 
miadi na kulipia kwa ajilli ya uhakiki wa mizigo 
bandarini au bohari ya kasha ya ndani ya Nchi; 

 (b) mwendesha bandari au bohari ya kasha ya ndani 
ataweka shehena kwenye eneo lililotengwa kwa 
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uhakiki;  
 (c) Mamlaka ya Forodha na mamlaka nyinginezo za 

umma zinazohusika zitaendesha zoezi la uhakiki 
mbele ya msafirishaji au wakala wa forodha; na 

 (d) wakala wa ugomboaji na uondoshaji atapanga 
magari kwa ajili ya kubebea mizigo. 

  (2) Mwendeshaji bandari au bohari ya kasha la 
ndani- 

 (a) atatoa kibali cha getini kwa wakala wa forodha; 
na 

 (b) kupakia mizigo kwenye gari au gari moshi kwa 
ajili ya kuwasilisha. 

  (3) Mwendesha bandari au bohari ya kasha la ndani 
na Forodha watathibitisha mizigo, gari au gari moshi na 
utambulisho wa dereva kwenye lango kupitia Mfumo 
jumuishi wa usafirishaji majini kabla ya kuruhusu kutoka. 

  (4) Mwendesha bandari au bohari ya kasha la ndani 
ataruhusu kutoka kwa gari lililopakiwa au gari moshi. 

  
Kuondoka 
kwa mizigo 
ya kwenda 
nje 

 33.-(1) Kabla ya kuondoka kwa mizigo ya kwenda 
nje- 

(a) wakala wa meli atapokea- 
(i) uthibitisho wa kupakia kutoka kwa 

Forodha kupitia mfumo jumuishi wa 
usafirishaji majini baada ya bandari 
kuthibitisha upakiaji kwenye meli baada 
ya kuingiza; 

 (ii) nyaraka za upakiaji kutoka kwa Shirika. 
 (iii) ujumbe wa ubadilishanaji wa taarifa wa 

kielektroniki kutoka bandari au bandari 
kavu kupitia mfumo jumuishi wa 
usafirishaji majini kuthibitisha upakiaji 
wa kasha kwenye meli; 

 (iv) mpango wa kuhifadhi mizigo au upakiaji 
katika ubadilishanaji wa taarifa wa 
kielektroniki ya mpango wa upakiaji wa 
kasha tupu kutoka bandari au bandari 
kavu; na 

 (v) Maelekezo ya hati ya usafirishaji kutoka 
kwa msafirishaji na kuthibitisha kwa 
mujibu wa maelezo ya mwenye meli. 

 (b) wakala wa usafirishaji atatakiwa- 
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 (i) kuthibitisha maelezo ya Hati ya 
usafirishaji kwa kuzingatia risiti au 
uthibitishaji wa kupakia kutoka kituo cha 
bandari; 

 (ii) kutuma rasimu ya hati ya usafirishaji kwa 
msafirishaji kwa ajili ya uthibitisho; 

 (iii) kuandaa hati ya usafirishaji kwa mujibu 
wa maelekezo ya mwenye meli; 

 (iv) kutoa ankara na kukusanya ushuru wa 
usafirishaji na ada za wakala wa ndani wa 
usafirishaji kutoka kwa msafirishaji; 

 (v) kutoa hati ya usafirishaji kwa msafirishaji 
yenye idadi ya nakala halisi  na nakala 
kivuli kama ilivyoombwa na msafirishaji; 

 (vi) kuandaa nyaraka ya orodha ya mizigo 
inayosafirishwa nje ya nchi na hati ya 
usafirishaji iliyotolewa; 

 (vii) kutuma nyaraka ya orodha ya mizigo  na 
mpango wa uhifadhi wa mizigo kwa njia 
ya kielektroniki kwa bandari husika ya 
uondoaji au usafirishaji na kwa mwenye 
meli; 

 (viii) kutuma nyaraka za usafirishaji 
ikijumuisha mpango wa uhifadhi kwa 
Shirika; na 

 (ix) kutuma orodha ya mizigo inayosafirishwa 
kwa Shirika kupitia mfumo jumuishi wa 
usafirishaji majini kwa madhumuni ya 
udhibiti. 

  
SEHEMU YA TANO 

UTARATIBU WA WATU  KUWASILI NA KUONDOKA 
  
Utaratibu 
wa kuwasili 
kwa abiria 
na 
wafanyakaz
i 

 34. Nahodha au mmiliki wa meli atachukua hatua 
zote zinazofaa kuharakisha taratibu za kuwasili kwa abiria 
na wafanyakazi ikiwa ni pamoja na: 

(a) kumpatia ujumbe mapema afisa mwidhimiwa 
muda muafaka wa makadirio ya kuwasili na 
taarifa yoyote kuhusu  mabadiliko ya muda wa 
kuwasili; 

(b) kutaja ratiba ya safari ya meli ambayo inaweza 
kuathiri mahitaji ya ukaguzi; 
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(c) kuwa na nyaraka za meli tayari kwa ukaguzi wa  
haraka; 

(d) kutoa ngazi au njia nyingine za kupanda wakati 
meli inaelekea kwenye gati au nangani; na 

(e) kuhakikisha kuwa watu kwenye meli 
wanakusanyika na kujipanga kwa utaratibu kwa 
ajili ya kuwasilisha nyaraka zinazohitajika kwa 
ajili ya ukaguzi na kuzingatia mpangilio wa 
kuwapa mapumziko wafanyakazi wa meli  
kutoka kwenye chumba cha injini na maeneo 
mengine muhimu. 

  
Kuwasili 
kwa 
wafanyakaz
i wa meli 

 35-(1) Wakati wafanyakazi wa meli wanawasili, 
wakala atatakiwa- 

(a) kuhakiki uhalali wa nyaraka za kusafiria za 
wafanyakazi kwa kushauriana na nahodha na 
mwenye meli; na 

 (b) kupakia fumu ya orodha ya wafanyakazi kwenye 
mfumo jumuishi wa usafirishaji majini  kwa 
matumizi ya Idara ya Uhamiaji, Afya ya Bandari 
na mamlaka nyingine za umma. 

  (2) Endapo wakala wa meli atapokea maelekezo 
kutoka kwa mwenye meli juu ya kubadilisha wafanyakazi 
atatakiwa kusambaza kwa wahusika wengine kupitia mfumo 
jumuishi wa usafirishaji majini. 

  (3) Meli inapofika kando ya bandari- 
 (a) afisa afya bandari atakagua hali ya afya ya 

wafanyakazi kwenye meli na kutoa ruhusa ya 
kuingia nchini kama inavyostahili; na 

 (b) afisa uhamiaji atakagua hali ya uhamiaji ya 
wafanyakazi kwenye meli na kutoa kibali cha 
kuingia nchini kama inavyostahili. 

  
Kuwasili 
kwa abiria 

 36. Wakati wa kuwasili kwa abiria- 
(a) wakala wa meli atapaswa- 

 (i) kupokea orodha ya abiria kutoka kwa 
mwenye meli au nahodha; 

 (ii) kutangaza maelezo mali kwa ya muhtasari 
katika mfumo jumuishi wa usafirishaji 
majini kwa matumizi ya kituo cha bandari 
na mamlaka nyingine za umma; 

 (iii) kwa kushauriana na nahodha, kuhakikisha 
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abiria wanajaza fomu ya uchunguzi wa 
msafiri kabla ya kufika; 

 (iv) kukagua orodha ya abiria ili kuhakikisha 
inakidhi mahitaji ya uhamiaji; 

 (v) kupakia orodha ya abiria katika mfumo 
jumuishi wa usafirishaji majini kwa 
matumizi ya uhamiaji, afya ya bandari, 
forodha na mamlaka nyingine za umma; 

 (vi) kuhakikisha abiria wana jaza fomu wakati 
wa kuwasili kwa meli kwa hali ya 
uhamiaji; 

 (vii) kupitia mfumo jumuishi wa usafirishaji 
majini, kupoke uthibitisho kutoka idara ya 
uhamiaji na afya ya bandari kuhusu 
uhalali wa maelezo ya orodha kwa kila 
abiria; na 

 (viii) kuhakikisha nahodha anajaza fomu ya 
tamko la afya ya bahari. 

 (b) afisa afya wa bandari atapaswa- 
 (i) kukagua hali ya afya ya abiria;  
 (ii) kutoa kibali cha afya kama 

inavyohitajika; na 
 (iii) kuruhusu abiria kushuka melini kwa 

usalama 
 (c)  afisa wa uhamiaji atapaswa- 
 (i) kuangalia hali ya uhamiaji wa abiria;  
 (ii) kutoa kibali cha kuingia kulingana na 

sheria za uhamiaji; na 
 (iii) kukabidhi abiria asiye na ruhusa kwa 

afisa wa usalama wa bandari kwa ajili ya 
kumshikilia kwa muda au kwa hatua zaidi 
wakati mchakato wa uhamiaji unaendelea 
bila kuingiliwa; 

 (d) mamlaka ya bandari itatoa utaratibu wa kuondoka 
ambao unahakikisha usalama kwa watu wenye 
mahitaji maalum ikiwa ni pamoja na wazee na 
watu wenye ulemavu; 

 (e) afisa wa forodha atafanya ukaguzi wa forodha ya 
mizigo iliyosindikizwa na abiria; na  

 (f) afisa wa usalama wa bandari atahakikisha kila 
abiria anayeruhusiwa anatoka nje ya eneo la 
bandari ndani ya wakati unaofaa kupitia ukaguzi 
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wa usalama muhimu. 
  
Ukaguzi na 
urejeshaji 
wa hati ya 
kusafiria na 
hati ya 
utambulish
o 

 37.-(1) Wakati meli inapowasili au kuondoka, abiria 
atatakiwa kuonesha hati  halali ya kusafiria au hati rasmi ya 
utambulisho kwa afisa mwidhiniwa kwa lengo la kuhakiki 
au kutambua utambulisho unaohusiana na taratibu za 
uhamiaji, forodha na taratibu nyinginezo. 
 (2) Afisa mwidhiniwa na wakala wa meli 
watashirikiana, pale inapohitajika, kuthibitisha uhalali na 
uhalisia wa hati ya kusafiria na viza. 

  (3) Baada ya kukagua hati ya kusafiria au hati rasmi 
ya utambulisho chini ya kanuni ndogo ya (1), kama hakuna 
kizuizi cha kumruhusu abiria kuingia katika mipaka ya eneo 
au nchi husika, afisa mwidhiniwa atarudisha nyaraka hizo 
mara moja kwa mhusika. 

  
Nyaraka ya 
kusafiria 
iliyogushiw
a, ya 
udanganyif
u  au bandia 

 38. Ikiwa afisa mwidhiniwa atagundua kuwa nyaraka 
za kusafiria zilizowasilishwa na abiria ni za kughushi, 
udanganyifu au bandia, atazipoka na kuzikabidhi  kwa 
mamlaka husika. 

  
Wajibu wa 
wakala wa 
meli 

 39. Kabla ya abiria na wafanyakazi wa meli 
kukubaliwa kufanyiwa uchunguzi kuhusu uhalali wa kuingia 
Tanzania Bara, wajibu wa kuwahifadhi na kuwatunza 
utabaki kwa wakala wa meli. 

  
Mtu 
asiyepokele
wa 

 40.-(1) Endapo itabainika mtu  hakubaliki kuingia 
Tanzania Bara, afisa mwidhiniwa atamjulisha wakala wa 
meli bila kuchelewa ili kufanya  mipango ya kumrudisha. 

  (2) Mmiliki au wakala wa meli watawajibika kwa 
gharama za kukaa na kuondolewa kwa mtu ambaye 
hajapokelewa na endapo mtu huyo anarudishwa kwenye 
himaya ya mwenye meli, mmiliki wa meli na wakala wa 
meli watawajibika kumuondoa kwa haraka,  kwenda nchi ya 
kupandia meli au mahali pengine popote ambapo mtu huyo 
anaruhusiwa. 

  
Kadi ya 
kupanda na 
kushuka 
kwa abiria  

 41. Kadi ya kupanda na kushuka kwa abiria melini 
itajumuisha taarifa kama zitakavyotolewa na afisa 
mwidhiniwa. 
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Kukubalilk
a kwa cheti 
cha chanjo 

 42.-(1) Endapo ushahidi wa chanjo ya kujikinga 
dhidi ya magonjwa yaliyotangazwa kama magojwa ya 
mlipuko kimataifa, utahitajika kutoka kwa mtu  aliye ndani 
ya meli, afisa mwidhiniwa atakubali Cheti cha Kimataifa cha 
Chanjo  kama kilivyoainishwa kwenye Kanuni za Afya za 
Kimataifa. 

  (2) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (1), kama  
hakuna cheti kama hicho, afisa mwidhiniwa atahakikisha 
abiria anapata chanjo au anachanja tena kwa namna 
ilivyoainishwa  kwenye Kanuni za Afya za Kimataifa. 

  
Uchunguzi 
wa kitabibu 

 43.-(1) Afisa mwidhiniwa atahakikisha kunafanyika  
uchunguzi wa kitabibu kwa mtu aliye ndani ya meli au 
anayeshuka kutoka kwenye meli inayowasili kutoka eneo 
lililoathiriwa na magonjwa yanayoweza kumfanya mtu 
kutengwa ndani ya kipindi  fulani cha  ugonjwa  kama 
ilivyoelezwa katika Kanuni za Afya za Kimataifa. 

 (2) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (1) uchunguzi wa 
ziada wa kitabibu unaweza kuhitajika kwa mujibu wa 
Kanuni za Afya za Kimataifa. 

  
Ukaguzi wa 
forodha na 
msamaha 

 44.-(1) Afisa mwidhiniwa atafanya ukaguzi wa 
forodha kwa mizigo iliyoambatana na abiria wanaoingia kwa 
sampuli au kuchagua. 
 (2) Bila kuathiri hatua za kiusalama afisa 
mwidhiniwa anaweza asifanye ukaguzi kwa mizigo 
inayoambatana na abiria wanaoondoka. 

  
Nyaraka ya 
utambulish
o wa 
baharia 
TS. Na.  
162 la 2023 
 

 45.-(1) Hati ya kusafiria au hati ya utambulisho 
iliyotolewa kwa mujibu wa Mikataba ya Shirika la Kazi 
Duniani na Kanuni za Nyaraka ya Utambulisho wa 
Mabaharia au hati halali ya utambulisho, itakuwa hati ya 
msingi inayotoa taarifa za msingi kwa mamlaka za umma 
kuhusu wa wafanyakazi wa meli wakati wa kuwasili au 
kuondoka kwa meli.  

TS. Na.  
162 la 2023 

 (2) Nyaraka ya utambulisho wa Baharia itakuwa na 
taarifa kama zinavyoainishwa na Mkataba husika wa Shirika 
la Kazi Duniani na Kanuni za Nyaraka ya Utambulisho wa 
Mabaharia. 

  
Baharia 
kuingia au 

 46. Endapo kuna ulazima wa baharia kuingia au 
kuondoka nchini kama abiria kwa njia yoyote ya usafiri kwa 
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kuondoka 
nchini 

lengo la- 
(a) kujiunga na meli yake au kuhamia meli nyingine; 

au 
(b) kupita katika usafiri wa kuungana na meli yake 

katika nchi nyingine au kwa ajili ya kurejeshwa 
nyumbani au kwa madhumuni mengine yoyote 
yaliyoidhinishwa na mamlaka ya nchi 
inayohusika, 

 afisa mwidhiniwa atatakiwa, endapo  nyaraka hiyo 
inahakikisha kurudishwa kwa mmiliki kwenye nchi iliyotoa 
nyaraka husika, kukubali, badala ya pasipoti, nyaraka halali 
ya utambulisho wa baharia. 

  
Wajibu wa 
kuwezesha 
utokaji wa 
abiria, 
wafanyakaz
i na mizigo. 

 47.-(1) Mwendeshaji wa bandari atasimamia 
mienendo ya abiria bandarini, wafanyakazi na mizigo kwa 
ufanisi kwa kuzingatia viashiria vya utendaji na vigezo 
vilivyowekwa na Shirika. 
 (2) Mwendeshaji wa bandari atawapatia abiria mahali 
pa kukaa wakati wa kusubiri, ukaguzi na kupanda au 
kushuka kwa abiria kati ya meli na sehemu ambapo ukaguzi 
wa abiria na wafanyakazi unapaswa kufanyika. 

TS. Na.  
162 la 2023 

 (3) Mwendeshaji wa bandari ataweka hatua za 
usalama kwa kufuata Kanuni za Kimataifa za Usalama wa 
Miundombinu ya Bandari. 

  (4) Kwa lengo la kurahisisha utokaji wa abiria, 
wafanyakazi na mizigo mwendeshaji wa bandari ataweka- 

 (a) mfumo ambao utawezesha abiria kutambua na 
kupata mizigo yao iliyohifadhiwa mara tu 
inapowekwa katika eneo ambalo inaweza 
kuchukuliwa; na 

 (b) miundombinu na  huduma za kukidhi mahitaji 
ya abiria wazee na wenye ulemavu. 

  
Vifaa 
maalum 
kwa ajili ya 
Wazee na 
watu wenye 
uhitaji 
maalum 

 48. Mwendeshaji wa bandari atatoa vifaa maalum 
vilivyoainisha ishara sahihi na njia za kupita bila vikwazo ili 
kuruhusu kupanda na kushuka salama kwa wazee na watu 
wenye uhitaji maalum. 

  
Kutoa 
ruhusa  kwa 
meli za 

 49.-(1) Afisa mwidhiniwa baada ya kuridhika na 
taarifa ya kabla ya kuwasili kwa meli kwamba kuwasili 



 
Kanuni za Uwezeshaji wa Usafiri Majini 

Tangazo La Serikali Na. 429 (Linaendelea) 

33 
 

Kitalii au 
meli za 
abiria 

kwake hakutasababisha kuenea kwa magonjwa yanayohitaji 
karantini, atatoa ruhusa ya kuwasli kwa meli ya kitalii au 
abiria kwa njia ya kielektroniki. 

   (2) Shirika kwa kushauriana na afisa mwidhiniwa 
halitaweza kutoa kibali cha muda mfupi kwa zaidi ya saa 
sabini na mbili kwa abiria wa meli za kitalii kubaki katika 
bandari yoyote bila viza, isipokuwa katika mazingira 
maalum kama itakavyoamuliwa na afisa mwidhiniwa. 

  (3) Ikiwa meli ya kitalii inatia nanga mfululizo katika 
bandari zaidi ya moja, abiria watakaguliwa na afisa 
mwidhiniwa katika bandari ya kwanza ya kuwasili na 
bandari ya mwisho ya kuondoka. 

  (4) Abiria wa meli za kitalii hawatahitajika kutoa 
tamko la maandishi kwa mali zao binafsi, isipokuwa kama 
mizigo hiyo inahusisha bidhaa zenye thamani kubwa ya 
ushuru wa forodha na kodi nyingine na malipo. 

  
Abiria 
anayeendel
ea na safari 

 50.-(1) Isipokuwa katika mazingira maalumu kama 
itakavyoamuliwa na afisa mwidhiniwa, abiria anaeendelea 
na safari ambaye amebaki ndani ya meli aliyopanda na 
kuondoka nayo hatapaswa kuwa chini ya udhibiti wa 
kawaida wa afisa mwidhiniwa. 

  (2) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (1), afisa 
mwidhiniwa atamruhusu abiria anayeendelea na safari 
kubaki na pasipoti yake au nyaraka nyingine ya utambulisho. 

  (3) Afisa mwidhiniwa hatahitaji abiria anayeendelea 
na safari na anayebaki ndani ya meli kujaza kadi ya kuwasili 
au kuondoka. 

  (4) Kwa kuzingatia kanui na taratibu za uhamiaji, 
afisa mwidhiniwa anaweza kutoa idhini ya muda kwa abiria 
anayeendelea na safari kutoka bandari ile ile kwenye meli ile 
ile kwenda ufukweni wakati ambao meli ipo bandarini, 
ikiwa abiria huyo anataka kufanya hivyo. 

  (5) Afisa mwidhiniwa hatahitaji abiria  anayeendelea 
na safari yake kutoka bandari ile ile kwenye meli ile ile 
kutoa tamko la forodha la maandishi. 

  
Meli 
inayojihusis
ha na 
huduma za 
kisayansi 

 51. Shirika litahakikisha kuwa meli inayojihusisha na 
huduma za kisayansi ambayo imebeba wafanyakazi ambao 
bila shaka wanahusika kwa madhumuni ya kisayansi ya 
safari wanapewa fursa sawa na ile inayotolewa kwa 
wafanyakazi wa meli hiyo. 
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Ruhusa ya 
kwenda 
ufukweni 

 52.-(1) Baada ya taratibu za kuwasili kwa meli 
kukamilika na kama afisa mwidhiniwa hatakuwa na sababu 
ya kukataa mfanyakazi wa meli kwenda ufukweni, 
mfanyakazi huyo hatawekewa ubaguzi kwa misingi ya uraia, 
rangi, jinsia, dini, maoni ya kisiasa au asili ya kijamii na bila 
kujali uraia wa meli ambayo anafanyia kazi au kuajiliwa. 

  (2) Iwapo ruhusa ya kwenda ufukweni inayotolewa 
chini ya kanuni ndogo ya (1), imekataliwa afisa mwidhiniwa 
atawasiliana kwa maandishi sababu za kukataliwa kwa 
ruhusu hiyo kwa baharia au nahodha anayehusika. 

  (3) Kwa madhumuni ya kanuni hii, mfanyakazi wa 
meli hatahitajika kuwa na viza. 

  
Kuondoka 
kwa 
wafanyakaz
i wa meli 

 53. Wakati wa kuondoka kwa wafanyakazi wa meli- 
(a) Afisa Afya anaweza kukagua hali ya afya ya 

wafanyakazi wanaoondoka na kutoa kibali cha 
afya kama inavyostahili; 

 (b) afisa uhamiaji atakagua hali ya uhamiaji ya 
wafanyakazi wanaoondoka na kutoa kibali cha 
uhamiaji kama inavyostahili; na 

 (c) afisa afya wa Bandari atahakikisha kwamba 
ukaguzi wowote, tathmini au ziara nyingine 
kwenye meli zinashirikiana na meli kuhakikisha 
kanuni za kuzuia magonjwa zinafuatwa wakati 
wa kuwasili kwa mabaharia wanaosafiri. 

  
Kuondoka 
kwa abiria 

 54.  Abiria wanapoondoka- 
(a) wakala wa meli au mmiliki wa meli anapaswa- 

 (i) kutoa tiketi kwa abiria baada ya kukagua na 
kujiridhisha na nyaraka za usafiri na 
uhamiaji; 

 (ii) kuwasilisha orodha ya abiria kupitia mfumo 
jumuishi wa usafirishaji majini kwa matumizi 
ya mwendeshaji bandari, Idara ya Uhamiaji, 
na mamlaka nyingine za umma; 

 (b) afisa wa usalama wa bandari anapaswa kufanya 
ukaguzi wa usalama kwa abiria wanaoingia 
katika eneo la bandari; 

 (c) abiria anapaswa kujaza fomu kama 
itakavyoelekezwa na Shirika kabla ya kuondoka 
kwa meli kwa ajili ya kuondoka; na 
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 (d) afisa wa uhamiaji anapaswa- 
 (i) kukagua hali ya uhamiaji wa abiria;  
 (ii) kuruhusu kutoka kwa mujibu wa sheria za 

uhamiaji; na 
 (iii)  kumrudishia nahodha abiria asiyeruhusiwa, 

kama yupo, kwa ajili ya kusafirishwa hadi 
bandari nyingine ya kutia nanga au bandari 
ya kupandia au anarudishwa nyumbani kwa 
gharama za mmiliki wa meli kupitia wakala 
wa meli; 

 (e) nahodha ataruhusu abiria kupanda kwa njia 
salama na yenye usalama; 

 (f) mamlaka ya bandari itatoa utaratibu wa kupanda 
kwenye meli ambao unahakikisha usalama kwa 
watu wenye mahitaji maalum ikiwa ni pamoja na 
wazee na watu wenye ulemavu; na 

 (g) afisa afya wa bandari atahakikisha kuwa ukaguzi, 
utafiti au ziara nyingine kwenye meli zinafanywa 
kwa ushirikiano na meli kwa kuzingatia kanuni 
za magonjwa ya mlipuko wakati wa kuwasili kwa 
abiria yeyote kwa ajili ya kupanda kwenye meli. 

  
SEHEMU YA SITA 

UTARATIBU WA KUSHUGHULIKIA WAZAMIAJI 
  
Kushughuli
kia 
mzamiaji 

 55.-(1)  Nahodha atapaswa- 
(a) kuwasilisha kwa mamlaka ya bandari mpango 

rasmi wa kuzuia wazamiaji kupanda kwenye 
meli, ikiwa ni pamoja na- 

 (i) kuhakikisha kuwa vituo vya kupatia 
huduma nivichache na vyenye usalama; 

 (ii) kufunga milango, vifuniko na njia za 
kuingilia wakati meli ipo bandarini; 

 (iii) kuhakikisha usalama kwa maeneo ya 
upande wa bahari ; 

 (iv) kuweka walinzi wa kutosha kwenye eneo la 
juu ya meli kwa ajili ya kulinda; 

 (v) kuhakikisha kuna taa za kutosha usiku, 
ndani ya meli na kando  yake; 

 (vi) kuhesabu kwa makini wanaopanda na 
kushuka melini; na 

 (vii) kuhakikisha kuna njia za kutosha za 
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mawasiliano. 
 (b) kufanya upekuzi wa wazamiaji wakati wa 

kuondoka kwenye bandari ambapo kuna hatari 
kubwa ya kuwepo kwa wazamiaji; 

  (2) Mamlaka ya bandari itahakikisha inazuia 
wazamiaji kwa kufuata Kanuni za ISPS ikiwa ni pamoja na: 

 (a) kufanya doria ya maeneo ya bandari; 
 (b) kuanzisha eneo salama la kuhifadhi mizigo 

ambayo inaweza kutumika kama sehemu za 
kujificha kwa wazamiaji; 

 (c) kufuatilia watu na mizigo inayoingia katika eneo 
la bandari; na 

 (d) kufanya mipango ya kutambua wafanyakazi 
waliothibitishwa kutoka kampuni za upakiaji wa 
mizigo. 

  (3) Enadapo  mzamiaji atakutwa kwenye meli- 
 (a) nahodha atatakiwa kutoa taarifa haraka 

iwezekanavyo kwa wakala wa meli wa bandari 
ya kwanza ya kutia nanga kwa hatua zaidi  

 (b) wakala wa meli atawajulisha idara ya uhamiaji na 
mamlaka nyingine husika za umma za bandari ya 
kwanza ya kutia nanga, mmiliki wa meli na nchi 
ya uraia wa meli kuhusu uwepo wa wazamiaji; 

 (c) nahodha atahakikisha kuwa mzamiaji haruhusiwi 
kufanya kazi kwenye meli, isipokuwa katika hali 
ya dharura au kuhusiana na malazi na usambazaji 
wa chakula kwenye meli kwa ajili ya mtu huyo. 

  (4)  Endapo meli inalazimika kubadilisha njia 
iliyopangwa kwa sababu yoyote: 

 (a) wakala wa meli atahitaji idhini ya kutia nanga 
kutoka kwa mamlaka husika ya umma kwa ajili 
ya kushusha wazamiaji; na 

 (b) wakala wa meli atataarifu Idara ya Uhamiaji na 
mamlaka husika ya umma juu kuwasili kwa meli 
na wazamiaji kwenye bodi; 

  (5) kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha (4), Idara 
ya Uhamiaji, mamlaka husika ya umma, na wakala wa meli 
watapanda kwenye meli kwa ajili ya mchakato wa 
kuwashusha na kuwarudisha nyumbani wazamiaji; na 

  (6) Endapo mzamiaji atatamkua kuwa nimkimbizi, 
nahodha atashughulikia taarifa yake kwa siri kwa kiwango 
kinachohitajika kwa usalama wa mhamiaji haramu. 
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Kuzuia 
tukio la 
uzamiaji 

 56. Afisa mwidhiniwa kwa kushirikiana na wakala 
wa meli na nahodha watazuia matukio ya mzamiaji na 
kutatua kesi kwa haraka ili kuhakikisha kurudi mapema au 
kurudishwa kwa mzamiaji ili kuepuka mzamiaji huyo kukaa 
kwenye meli kwa muda bila sababu ya msingi. 

  
Hatua za 
msimamizi 
wa bandari 
dhidi ya 
mzamiaji 

 57.-(1) Mwendeshaji wa bandari atachukua hatua 
kuhakikisha kuna miundombinu, mipangilio ya utoaji 
huduma na usalama kwa ajili ya kuzuia uwezekano wa watu 
wanojaribu kuzamia melini,  inaanzishwa katika bandari. 

 
TS. Na. 
213 la 2004   

 (2) Kwa madhumuni ya kanuni ndogo (1), taratibu za 
uendeshaji na mipangilio na usalama wa miundombinu ya 
bandari  zitakuwa sawa na zile zilizoainishwa katika kifungu 
B/16  cha Kanuni ya ISPS na Kanuni za Ulinzi wa Meli na 
Miundombinu ya Bandari  

  
Mipangilio 
ya ulinzi wa 
meli 

 58.-(1) Mmiliki wa meli, nahodha na wakala wa meli 
wataweka mipangilio ya ulinzi ili kugundua na kuzuia 
wazamiaji wanaokusudia kuingia kwenye meli. 

TS. Na.  
213 la 2004   

 (2) Kwa madhumuni ya kanuni ndogo ya (1), endapo 
kuna hatari ya mzamiaji kupanda, taratibu za uendeshaji na 
mipangilio na mpango wa ulinzi wa wa meli  zitakuwa sawa 
na zile zilizoainishwa katika kifungu husika cha B/9 cha  
Kanuni ya ISPS na Kanuni za Ulinzi wa Meli na 
Miundombinu ya Bandari. 

  
Ushugulikia
ji wa 
mzamiaji  
akiwa ndani 
ya meli 

 59.-(1) Tukio la uzamiaji litashughulikiwa kwa 
mujibu wa misingi ya kibinadamu ikiwa ni pamoja na ile 
iliyotajwa chini ya Mkataba wa FAL. 

Isipokuwa kwamba, wakati wa kushugulikia tukio la 
uzamiaji umakini zaidi  utawekwa katika usalama wa 
uendeshaji wa meli, usalama na ustawi wa mzamiaji.  

  (2) Nahodha anayeendesha meli ya Tanzania 
atachukua hatua sahihi za kuhakikisha ulinzi, afya kwa 
ujumla,  ustawi na usalama wa mzamiaji anapokuwa kwenye 
meli ikiwa ni pamoja na kumpatia malazi, uangalizi sahihi 
wa matibabu na miundombinu ya usafi. 

  
Kuhoji na 
kutoa 
taarifa kwa 
nahodha 

 60-(1) Nahodha atachukua hatua za kubaini 
utambulisho ikiwa ni pamoja na uraia wa mzamiaji na 
bandari ya kuondokea na atatoa taarifa ya uwepo wa 
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mzamiaji pamoja na maelezo muhimu kwa afisa 
mwidhiniwa wa bandari ya kwanza ya kutia nanga. 

  (2) Wakati wa kukusanya maelezo husika  kwa ajili 
ya kutoa taarifa, nahodha atatumia fomu kama 
ilivyoainishwa katika Jedwali. 

  (3) Nahodha anayeendesha meli atahakikisha 
kwamba wakati mzamiaji anatamka kuwa ni mkimbizi, 
taarifa zilizotolewa chini ya kanuni ndogo ya (2) 
zinachukuliwa kuwa siri kwa kiwango kinachohitajika kwa 
usalama wa mzamiaji huyo. 

  
Utoaji taarifa 
kwa Shirika 
la Bahari 
Duniani 

 61. Shirika litaripoti kila mwaka kuhusu matukio ya 
wazamiaji kwa Katibu Mkuu wa IMO kupitia: 

 (a) Mfumo wa Kimataifa wa Taarifa za Usafirishaji 
wa Meli Jumuishi; au 

 (b) njia nyingine yoyote ambayo inaweza 
kuelekezwa na IMO mara kwa mara 

  
Kutofuata 
njia 
iliyopangw
a 

 62. Mmiliki wa meli za Tanzania atamwelekeza 
nahodha wake kutokukwepa njia iliyopangwa ili kutafuta 
sehemu ya kumshusha mzamiaji aliyegundulika baada ya 
meli kuondoka katika maji ya eneo la nchi ambapo mzamiaji 
alipanda, isipokuwa kama: 

 (a) urudishwaji umepangwa sehemu nyingine na 
kuna nyaraka za kutosha na idhini ya kushushwa; 

 (b) kuna usalama hafifu, ulinzi, afya au sababu za 
kibinadamu; 

 (c) jaribio la kumshusha kwenye bandari nyingine 
kwenye safari iliyopangwa limeshindikana na 
ukwepaji ni wa muhimu kwa ajili ya  kuzuia 
mzamiaji huyo kuendelea kubaki melini kwa 
muda mrefu. 

  
Kushushwa 
na 
kurudishwa 
kwa 
mzamiaji  

 63. Endapo katika bandari ya kwanza ya meli kutia 
nanga iliyopangwa ni bandari ya Tanzania na imegundulika 
kuwepo kwa mzamiaji, afisa mwidhiniwa atatakiwa- 

 (a) kuamua kwa mujibu wa sheria iwapo mzamiaji 
anaweza kupokelewa na atashirrikiana na 
wahusika kutatua suala hilo; 

 (b) kuruhusu mzamiaji kuteremka, iwapo mzamiaji 
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ana nyaraka halali za kusafiria kwa ajili ya kurudi 
na amejiridhisha kuwa taratibu za kurudishwa 
zitafanyika kwa wakati na mahitaji yote ya kupita 
kwenye nchi nyingine yametimizwa; 

 (c) kuruhusu mzamiaji kuteremka endapo 
amejiridhisha  kuwa mmiliki wa meli au wakala 
wa meli atapata nyaraka halali za kusafiri, 
atafanya taratibu za kurudishwa kwa mzamiaji 
kwa wakati na mahitaji ya kupita kwenye nchi 
nyingine yametekelezwa; na 

 (d) kuruhusu mzamiaji kuteremka kama  
haiwezekani kwa mzamiaji kubaki kwenye meli 
au kuna sababu nyingine ambazo zinamzuia 
mzamiaji kubaki kwenye meli; sababu hizo 
zinaweza kuwa: 

 (i) kesi haijaamuliwa wakati wa kuondoka kwa 
meli; au 

 (ii) uwepo kwenye meli wa mzamiaji  ambao 
unaweza kuhatarisha usalama wa uendeshaji 
wa meli, afya ya wafanyakazi au mzamiaji. 

  
Uraia au 
haki ya 
ukaazi. 

 64.-(1) Afisa mwidhiniwa kwa kuzingatia sheria, 
atakubali kurudishwa kwa mzamiaji ambaye: 

 (a) ana hadhi ya uraia; au 
 (b) ana haki ya kuishi kwa mujibu wa sheria husika. 
  (2) Kwa kuzingatia  kanuni ndogo ya (1), afisa 

mwidhiniwa anapaswa, kama itawezekana, kusaidia katika 
kubaini utambulisho na uraia wa mzamiaji anayedai  kuwa 
ni raia au mkaazi  katika eneo hilo. 

  
Kupokelew
a kwa 
mzamiaji 
aliyekataliw
a 

 65.-(1) Endapo afisa mwidhiniwa atabaini na 
kujiridhisha  kuwa mzamiaji amepanda meli ikiwa katika 
bandari ya Tanzania Bara, atakubali uchunguzi wa mzamiaji 
huyo  kurudishwa  kutoka kwenye bandari ya kushukia  
baada ya kubainika kutokukubalika  huko. 

 (2) Kwa kuzingatia  kanuni ndogo ya (1), afisa 
mwidhiniwa hatamrudisha mzamiaji kwenda nchi ambayo 
hapo awali alikataliwa. 

 (3) Endapo itabainika kuwa mzamiaji amepanda meli 
ikiwa katika bandari ya Tanzania Bara, afisa mwidhiniwa 
atakubali kushushwa kwa mzamiaji aliyekutwa ndani ya  
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meli ikiwa bado katika maji ya eneo la Tanzania Bara: 
  isipokuwa, hakuna adhabu au malipo kuhusu 

gharama za kumzuia au kumuondoa mzamiaji zitakazotozwa 
kwa mmiliki wa meli. 

 (4) Endapo mzamiaji katika meli ya Kitanzania  
hawajashushwa katika bandari aliyopandia, atachukuliwa 
kuwa ni mzamiaji kwa kulingana na Kanuni hizi. 

  
Kumtambu
a na 
kumrejesha 
mzamiaji 

 66. Shrika litashirikiana na nahodha, mmiliki wa 
meli au afisa mwidhimiwa katika: 

(a) kumtambua mzamiaji na kubaini uraia wake; na 
 (b) kufanya mipango ya kumuondoa au kurudisha  

mzamiaji. 
  
Kurudishwa 
kwa 
mzamiaji  

 67.-(1) Afisa mwidhiniwa atawezesha  kurudishwa 
kwa mzamiaji  kulingana na sheria na mahitaji ya usalama. 

  (2) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (1), afisa 
mwidhiniwa atawasiliana na afisa mwidhiniwa husika katika 
vituo vya usafirishaji wakati wa kurudishwa kwa mzamiaji, 
ili kutoa taarifa muhimu kuhusu mzamiaji  huyo. 

  (3) Mzamiaji anayesafiri, ataruhusiwa kwa 
kuzingatia mahitaji ya hati ya kusafiria na maslahi ya 
usalama wa taifa, kupitia bandari na viwanja vya ndege 
wakati anasafiri chini ya maelekezo ya kuondolewa au 
maagizo ya  nchi ya bandari ya kushukia. 

  (4) Endapo kushushwa kwa mzamiaji kumekataliwa, 
Nchi iliyosajili meli  iliyombeba mzamiaji huyo itaarifiwa na 
afisa mwidhiniwa sababu za kukataa kumshusha. 

  
Gharama ya 
kurudishwa 
na 
kutunzwa 
kwa 
mzamiaji 

 68. Endapo mmiliki wa meli anapopaswa kuwajibika 
kwa gharama za kurudisha na kumuhudumia mzamiaji, afisa 
mwidhiniwa atapaswa- 

(a) kumjulishe mmiliki wa meli ambayo mzamiaji 
amepatikana ndani yake kuhusu gharama za 
kumuweka kizuizini, kumrudisha na gharama 
zozote za ziada  kwa ajili ya nyaraka za 
mzamiaji; 

 (b) kushirikiana na mmiliki wa meli ili kupunguza 
gharama husika, kwa kadri itakaavyowezekana; 

 (c) kuzingatia kupunguza adhabu dhidi ya meli pale 
ambapo nahodha wa meli ametoa taarifa sahihi 
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juu ya uwepo wa mzamiaji wakati wa kuwasili na 
ameonyesha kuwa hatua zote za kuzuia mzamiaji 
kuingia kwenye meli zimechukuliwa; na 

 (d) kuzingatia kupunguza gharama nyingine ambayo 
kwa kawaida ingeweza  kutumika, wakati 
nahodha anashirikiana na afisa mwidhiniwa kwa 
kuzingatia hatua zilizowekwa  kwa ajili ya kuzuia 
usafirishaji wa mzamiaji. 

  
SEHEMU YA SABA 

UTARATIBU WA MELI IFIKAYO BANDARINI KWA DHARURA 
 

Kushughuli
kia meli 
iliyotia 
nanga kwa 
dharura 

 69.-(1) Endapo endapo meli inatiananga kwa sababu 
ya dharura- 

(a) nahodha ataiarifu mamlaka ya bandari kuhusu 
dharura ikiwa ni pamoja na- 

 (i) kazi ya usaidizi wa maafa; 
 (ii) kuokoa watu walio hatarini baharini; 
 (iii) kupambana au kuzuia uchafuzi baharini; na 
 (iv) huduma ya matibabu. 
 (b) mamlaka ya bandari itapaswa- 
 (i) kuteua eneo sahihi kuhudumia meli hiyo 

iliyotia nanga kwa dharura; na 
 (ii) kuhusisha mamlaka husika za umma na kutoa 

maelezo ya kutosha kuhusu dharura hiyo. 
  (2) Afisa mwidhiniwa anaye husika atatoa 

kipaumbele ili kuwezesha meli yenye dharura kutia nanga 
dhidi ya meli inayotia nanga kawaida au ataoa njia kwa ajili 
ya kutua kwa usalama. 

  (3) Mamlaka ya bandari itaanzisha njia ya uhakika ya 
mawasiliano na nahodha ili kuwezesha uendeshaji wa meli 
yenye wito wa dharura na wanaoteremka ikiwa ni lazima. 

  
Taarifa ya 
kutia nanga 
kwa 
dharura  

 70.-(1) Nahodha, wakala wa meli au mtu 
aliyeidhinishwa atawasilisha taarifa kwa afisa mwidhiniwa 
wakati meli inakusudia kutia nanga kwenye bandari kwa 
lengo la kuwapeleka ufukweni wafanyakazi wa meli,  abiria, 
watu waliookolewa baharini au watu wengine ambao 
wamejeruhiwa au wagonjwa, kwa ajili ya matibabu ya 
dharura ikiwa ni pamoja na maelezo kamili  ya ugonjwa au 
jeraha na utambulisho wa watu husika. 

  (2) Kwa madhumuni ya kanuni ndogo ya (1), afisa 
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mwidhiniwa atatoa taarifa kwa njia za haraka zilizopo, kwa 
nahodha, wakala wa meli au mtu aliyeidhinishwa kabla ya 
meli kuwasili, kuhusu nyaraka na taratibu zinazohitajika ili 
kuwapeleka kwa haraka wagonjwa au majeruhi ufukweni na 
kuondosha meli bila kuchelewa. 

  
Kipaumbele 
kwa ajili ya  
kutia nanga 

 71. Endapo meli inatia nanga bandarini na inakusudia 
kuondoka mara moja, afisa mwidhiniwa ataipa kipaumbele 
cha kutia nanga kama hali ya mgonjwa au hali ya bahari 
haikuruhusu kuteremka kwa usalama kwenye barabara au 
maeneo ya bandari. 

  
Kuwezesha 
meli wakati 
wa dharura 

 72. Mamlaka husika za umma zitawezesha kuwasili 
na kuondoka kwa meli zinazoshiriki katika- 

(a) kazi ya kutoa msaada wa maafa; 
 (b) uokoaji wa watu walio katika hali ya hatari 

baharini; 
 (c) kupambana na uchafuzi wa baharini; na 
 (d) shughuli nyingine za dharura zilizopangwa 

kuimarisha usalama wa baharini. 
  
Tamko la 
wito wa 
dharura 

 73. Meli inayotia nanga kwenye bandari kwa lengo la 
kwenda ufukweni au kwa sababu ya mgonjwa au majeruhi, 
itawasilisha kwa afisa mwidhiniwa tamko la afya majini  na 
tamko la jumla. 

  
Kipaumbele 
kwa 
matibabu ya 
dharura na 
hatua za 
kulinda 
afya ya 
umma 

 74. Endapo afisa mwidhiniwa amechukua hatua za 
udhibiti kuhusu kuwasili kwa meli kabla ya mgonjwa au 
majeruhi kuwekwa ufukweni, matibabu ya dharura na hatua 
za kulinda afya ya umma zitapewa kipaumbele zaidi ya 
hatua za udhibiti. 

  
Matibabu 
ya dharura 

 75.-(1) Gharama za matibabu ya dharura,  
kuondolewa au kurejeshwa kwa mgonjwa havitazuiliwa au 
kucheleweshwa kwa sababu ya uhitaji wa dhamana au 
makubaliano ya utekelezaji. 

  (2) Matibabu ya dharura na hatua za kulinda afya ya 
umma zitapewa kipaumbele dhidi ya nyingine za udhibitii 
ambazo afisa mwidhiniwa anaweza kutumia kwa wagonjwa 
au waliojeruhiwa wanaowekwa ufukweni. 



 
Kanuni za Uwezeshaji wa Usafiri Majini 

Tangazo La Serikali Na. 429 (Linaendelea) 

43 
 

  
Msaada wa 
dharura 

 76.-(1) Afisa mwidhiniwa anapaswa kurahisisha 
kuwasili na kuondoka kwa meli zinazohusika na- 

 (a) kazi ya kutoa misaada ya maafa; 
 (b) kupambana au kuzuia uchafuzi wa bahari; au 
 (c) operesheni zingine za dharura zilizopangwa 

kuboresha ulinzi wa bahari, usalama wa maisha 
baharini, usalama wa watu au ulinzi wa 
mazingira ya baharini; 

  (2) kwakuzingatia kanuni ndogo (1), afisa 
mdhaminiwa anapaswa- 

 (a) kurahisisha kuingia na kuondoka kwa watu, 
mizigo na vifaa; na 

 (b) kutoa kibali cha haraka cha forodha kwa vifaa 
maalum vinavyohitajika kutekeleza hatua za 
usalama. 

  
SEHEMU YA NANE 

MAKOSA NA ADHABU 
  
Makosa na 
adhabu 

 77. Mtu ambaye anashindwa kuzingatia masharti ya 
Kanuni hizi, atakuwa ametenda kosa na akitiwa hatiani, 
atawajibika kulipa faini isiyopungua shilingi milioni ishirini 
na isiyozidi shilingi milioni arobaini au kifungo 
kisichopungua miaka miwili na kisichozidi miaka mitano, au 
vyote. 

  
SEHEMU YA TISA 

MASHARTI YA JUMLA 
  
Huduma 
katika  
bandari 

 78.-(1) Endapo taarifa ya kuhusu wakati wa 
kutarajiwa kuwasili au kuondoka imetolewa, afisa 
mwidhiniwa atachukua hatua zote zinazowezekana kuandaa 
huduma za kawaida katika bandari ili kuepuka 
ucheleweshaji wa meli baada ya  kuwasili kwake au wakati 
wa kuondoka na kupunguza muda wa kukamilisha taratibu.  

  (2) Endapo kutakuwa kiasi kikubwa cha shehena au 
mizigo katika bandari, afisa mwidhiniwa atahakikisha 
kwamba huduma zinatolewa kwa ajili ya kutimiza taratibu 
zinazohusu shehena na mizigo, bila kujali thamani au aina. 

  
Dhamana  79. Mmiliki wa meli ataweka dhamana au mbadala 
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dhidi ya 
uwajibikaji 

wa dhamana kwa mamlaka za umma husika ili kufidia  
madeni chini ya sheria za forodha, uhamiaji, afya ya umma, 
karantini ya kilimo au sheria zingine husika kabla ya kutia 
nanga au kuondoka kwa meli. 

  
Taarifa 
inayojitoshe
reza ili 
kupunguza 
muda wa 
utaratibu 

 80. Wakala wa meli atahakikisha kwamba taarifa ya 
kutosha ya muda uliokadiriwa kuwasili au kuondoka kwa 
meli inatolewa kwa afisa mwidhiniwa husika ili kupunguza 
muda wa kukamilisha taratibu za kuwasili au kuondoka. 

  
Ushughulik
iaji wa 
malalamiko 
TS. Na. 
338 la 2018 

 81. Mtu yeyote ambaye hajaridhishwa na uamuzi 
uliofanywa chini ya Kanuni hizi, anaweza kuomba nafuu 
kwa mujibu wa Kanuni za Uwakala wa Meli Tanzania 
(Ushughulikiaji wa Malalamiko); 
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_________ 
 

JEDWALI  
_________ 

 
(Imetengenezwa chini ya kanuni za 10(1), 11(1), 12,13,14,15,16, na 60(2)) 

 
                                                                                                                                                                     FORM NO. 1 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
WIZARA YA UJENZI NA UCHUKUZI 

SHIRIKA LA UWAKALA WA MELI TANZANIA 
TASAC 

FOMU YA TAMKO LA JUMLA 

  kuwasili     kuondoka 
     

1.1 Jina na aina ya meli 1.2 Namba ya IMO  

1.3 Alama ya kutia nanga 1.4 Namba ya safari 

2. Bandari ya kuwasili/ kuondoka 3. Tarehe na mud awa kuondoka/kuwasili 

4. Nchi ya uraia wa 
meli 

5. Jina la 
Nahodha 

6. Bandari ya kwanza ya kutia nanga/ bandari ya mwisho 
kutia nanga 

7. Cheti cha usajili (Bandari; Tarehe; 
Namba) 

8. Jina na taarifa za mawasiliano za wakala wa meli 

9. Uzito wa jumla 10. Uzito halisi 

11. Maelezo mafupi ya Safari (Bandari za awali na badae za kutia nanga) 

12. Maelezo mafupi ya mizigo 

13. idadi ya 
wafanyakazi 

14. idadi ya 
wasafiri 

15. maoni 

Nyaraka zilizoambatishwa 
(onyesha idadi ya nakala) 

 

16. Tamko la mizigo 17. Maelezo ya bidhaa za meli 

18. Orodha ya 
fanyakazi wa meli 

19. Orodha ya 
wasafiri 

20. mahitiji ya meli kunusiana na uchafu na miundo 
mbinu kupoke mabaki 
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21. Tamko la mizigo (wakati wa 
kuwasili tu) 

22. Tamko la afya ya bahari (muda wa kuwasili) 

……………………………… 
Tarehe 

……………………………………………………. 
Sahihi ya Nahodha au Afisa aliyehidhiniwa 

KWA MATUMIZI YA OFISI TU:  

 

FOMU NA. 2 
_______________ 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
WIZARA YA UJENZI NA UCHUKUZI 

SHIRIKA LA UWAKALA WA MELI TANZANIA 
TASAC 

 
FOMU YA TAMKO LA MIZIGO 

 
  kuwasili  Kuondoka  Namba ya Ukurasa 

      
1.1Jina la Meli 1.2 Namba ya IMO 

1.3 Namba ya safari 2. Bandari ambapo taarifa ilitolewa  

3. Nchi ya uraia wa meli 4. Jina la nahodha 

5. Port of Loading/Port of 
Discharge 

 

B/L 
NA.* 
 

6.Namba na 
alama 

7. Namba na aina 
ya 
vifungashio, 
maelezo ya 
bidhaa au 
alama ya HS 
kama 
inapatikana  

8. Uzito wa 
jumla 

9. vipimo 
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 ……………………………………………… 
Tarehe 

………………………………………………… 
Sahihi ya Nahodha au Afisa aliyehidhiniwa 

   
* Namba ya nyaraka ya usafirishaji. Pia ainisha bandari ya kupakia mizigo 

inayosafirishwa kwa nyaraka mbalimbali. 

 
 

 
                                                                                                                                        FOMU NA. 3 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
WIZARA YA UJENZI NA UCHUKUZI 

SHIRIKA LA UWAKALA WA MELI TANZANIA 
TASAC 

 
FOMU YA TAMKO LA MAHITAJI MELINI  

   Kuwasili  Kuondoka   Namba ya ukurasa 

      

1.1 Jina na aina ya meli 1.2 Namba ya IMO  

1.3 Alama ya kutia nanga 1.4 Namba ya safari 

2. Bandari ya kuwasili/ kuondoka 3. Tarehe na mud awa kuondoka/kuwasili 

4. Nchi ya uraia wa meli 5. Bandari ya kwanza ya kutia nanga/ bandari ya 
mwisho kutia nanga 

6. Idadi ya abiria 7. kipindi cha kukaa 

8. Jina la bidhaa 9. 
idadi 

10. sehemu kwenye meli 11. Matumizi ya ofisi 
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……………………………….. 
Tarehe 

………………………………………………….  
Sahihi ya Nahodha au Afisa aliyehidhiniwa 

 
 
 

FOMU NA. 4 
_______________ 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
WIZARA YA UJENZI NA UCHUKUZI 

SHIRIKA LA UWAKALA WA MELI TANZANIA 
TASAC 

 
FOMU YA TAMKO LA VITU VYA WAFANYAKAZI 

 
  Namba ya ukurasa 

   
1.1 Jina la meli 1.2 Namba ya IMO  

1.3 Alama ya kutia nanga  1.4 Namba ya Safari 

2. Nchi ya uraia wa meli  

3. 
Na. 

4. Jina la 
ukoo, 

5. Jina la 
kwanza 

6. cheo au  
daraja 

7. Vitu visivyositahili nafuu 
ya ushuru wa forodha na 
kodi au ambovyo 
vimewekwa chini ya 
vizuizi* 

8. Saini 
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……………………………………. 
Tarehe 

…………………………………………………….. 
Sahihi ya Nahodha au Afisa aliyehidhiniwa 

* e.g. mvinyo, pombe kali, sigara, tumbaku na nk. 
 
 
 



 
Kanuni za Uwezeshaji wa Usafiri Majini 

Tangazo La Serikali Na. 429 (Linaendelea) 

50 
 

 

 
                                                                                                                                                                                                                                                               

FOMU NA. 5 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
WIZARA YA USAFIRISHAJI 

TSHIRIKA LA UWAKALA WA MELI TANZANIA 
TASAC 

 
 

FOMU YA ORODHA YA WAFANYAKAZI WA MELI 

 
   Kuwasili   Kuondok

a 
 Namba ya Ukurasa 

      

1.1 Jina la Meli  1.2 Namba ya 
IMO 

1.3 
Alama 
ya 
kutia 
nanga  

 1.4 Namba ya 
Safari 

2. Bandari ya Kuondokea 
/kuwasili 

 3.Tarehe ya 
Kufika/Kuondoka 

4. Nchi ya uraia 
wa meli 

5. Bandari ya 
mwisho ya kutia 
nanga 

6. 
No. 

7. Jina 
la 
familia 

8 
Majin
a ya 
kupe
wa 

9 
Kiwa
ngo 

10 
Utaifa 

11. 
Tarehe 
ya 
kuzali
wa 

12 
Ma
hal
i pa 
kuz
ali
wa 

 13. 
Jinsia 

14. 
Asili 
ya 
nyara
ka ya 
utamb
ulisho 

15. Idadi 
ya nyaraka 
za 
utambulish
o 

16. Tarehe 
ya kutolewa 
kwa 
nyaraka za 
utambulish
o 

17. 
Tare
he ya 
uko
mo 
wa 
nyar
aka 
za 
utam
bulis
ho 
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………………………………………….. 
Tare 

 ………………………………………………
…………………. 
Saini ya ofisa mwidhinishwa au afisa 
mwingine 

 Tangazo Na.. 3554 
Kiambatisho Na.41 

 https://edocs.imo.org/Final Documents/English/CIRCULAR LETTER NO. 3554 (E).doc 
 
  

FOMU NA. 6 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
WIZARA YA USAFIRISHAJI 

SHIRIKA LA UWAKALA WA MELI TANZANIA 
 

TASAC 
 

FOMU YA IDADI YA ABIRIA 
 

  Kuwasil
i 

 Kuondo
ka 

 Namba ya kurasa 

       
1.1 Jina la meli 1.2 Namba ya IMO 1.3 Alama ya kutia nanga 

1.4 Namba ya 
safari 

2. Bandari ya 
kuwasili/kuondoka 

3. Tarehe ya 
kuondoka/kuw
asili 

4. Nchi ya uraia wa meli 

5. 
Jina 
la 
fam
ilia 

6. 
Maj
ina 
ya 
kup
ewa 

7. 
Utaifa 

8. 
Tare
he ya 
kuzal
iwa 

9. 
Mah
ali 
pa 
kuz
aliw
a 

10. 
Jinsia 

11. 
Aina 
ya 
nyarak
a za 
utambu
lisho 
za 
kusafir
ia 

12. 
Namb
a za 
nyara
ka za 
utamb
ulisho 
za 
kusafi
ria 

13. 
Nchi 
iliyotoa 
nyaraka 
za 
utambul
isho 

14. 
Tarehe 
ya 
ukomo 
wa 
nyaraka 
za 
utambuli
sho za 
kusafiria 

15. 
Ban
dari 
ya 
kuon
doke
a 

16 
Nam
ba ya 
viza 

17. 
Ba
nda
ri 
ya 
kus
huk
ia 

18. 
Abiri
a 
anaye
pita 
au 
lah 
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………………………………. 
Tarehe 

……………………………………………………
…. 
Saini ya nahodha, wakala au ofisa mwidhiniwa 
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                                                                                                                            FOMU NA. 7 

 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
WIZARA YA USAFIRISHAJI 

SHIRIKA LA WAKALA WA MELI TANZANIA 
TASAC 

 
FOMU YA ORODHA YA MIZIGO HATARISHI 

 
(Kwa mujibu wa SOLAS 74, Sura ya VII, kanuni za 4.5 na 7-2.2, MARPOL 73/78, 
Kiambatisho III, kanuni za 4.3 na Sura ya 5.4, aya za 5.4.3.1 za kanuni za IMDG) 
 
1.1 Jina la meli: 2. Nchi ya uraia wa meli: 

 3. Bandari ya kupakia au kushusha: 

1.2 Namba ya IMO: 
 

  

1.3 Alama ya meli kutia 
nanga: 

  

1.4 Namba ya safari:   

3. 
Hati 
ya 
kusaf
iria 
Na 
(B/L
#) 

4. 
Msaf
irisha
ji, 
Msaf
irisM
milik
i  

5. 
Alam
a & 
Nam
ba, 
Nam
ba ya 
Kash
a, 
Usaji
li wa 
Cho
mbo 

6. 
Nam
ba na 
aina 
ya 
mzig
o 

7. 
Jina 
la 
msafi
rishaj
i 

8. 
Kund
i 
linal
obeb
a 

9. 
Daraj
a, 
Atha
ri 
ndog
o 
zinaz
otaza
miwa 
13. 
Flash
point 
(in 
ºC,c.
c.) 
(FP), 
14. 
EmS 
(ES) 

10. 
Vich
afuzi 
wa 
bahar
i 

11. 
Uzito 
(kg) 
Uzito 
wa 
juml
a 

12. 
Sehe
mu 
ya 
kuwe
kea 
mizi
go 

13. Bandari ya kutuma 
na kupokelea 

19�Taarifa za nyongeza 
 
20.2 Mahali na tarehe (of 
Signature or Dispatch of 
electronic message) 

 
21.2  Mahali na tarehe (of Signature or Dispatch of 
electronic message) 
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Dodoma,          MAKAME M. MBARAWA 
      22 Mei, 2024                         Waziri wa Uchukuzi 

FORM 8 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
WIZARA YA USAFIRISHAJI 

SHIRIKA LA WAKALA WA MELI TANZANIA 
TASAC 

 

FOMU YA MAHOJIANO YA MZAMIAJI 
 

 

Taarifa za meli  ukurasa namba 

1.1 Jina la meli 1.2 Namba ya imo: 
1.3 Bandari ya usajili 1.4 Jina la kampuni na anuani 

1.5 Nchi ya uraia wa meli 1.6 Jina la nahodha 
Wakala wa bandari nyingine  

Taarifa za mzamiaji 
1. Tarehe na muda aliokutwa melini 2. Sehemu ya kupandia 

3. Nchi aliyozamia 6. Sehemu inayotarajiwa kutia nanga 
5. Tarehe na muda wa kuzamia 8. Jina la ukoo 

7. Sababu za kuzamia 10. Jinsia 
9. Jina la kupewa 12. Tarehe ya kuzaliwa 

11.Mahali pa kuzaliwa 14. Nchi anayoishi 
13.Uraia wake 16. Aina ya kitambulisho 

15. Anuani ya nyumbani 18. Mahali kilipotolewa 
17. Namba ya kitambulisho 20. Mamlaka iliyotoa 

19. Muda wa kutolewa 22. Lugha ya kwanza 
21. Tarehe ya ukomo 24. Kusoma 

23. Iliyosemwa 26. Lugha nyingine 
25. Iliyoandikwa  

27.Muonekano wa ujumla  
  

……………………………… 
Saini ya mzamiaji na tarehe 

…………………………………………………….. 
Saini na muhuri wa Nahodha au Wakala 

 

 
Picha ya 
Mzamiaji 


